Cả nhà cho e hỏi, khi khai hải quan thì người khai phải làm gì ?

hangkiyumi

Reaction score
3
Chào bạn, món này mình có kinh nghiệm. Mình xin chia sẻ cho bạn nhé. Khi khai hải quan, người khai hải quan phải thực hiện các công việc sau đây:

- Thứ nhất: Tạo thông tin khai tờ khai hải quan trên Hệ thống khai hải quan điện tử;

- Thứ hai: Gửi tờ khai hải quan đến cơ quan Hải quan thông qua Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan;

- Thứ ba: Tiếp nhận thông tin phản hồi và thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan Hải quan.

Đối với khai hải quan trên tờ khai hải quan giấy, người khai hải quan khai đầy đủ các tiêu chí trên tờ khai hải quan, ký tên, đóng dấu (trừ trường hợp người khai hải quan là cá nhân) trên tờ khai để nộp cho cơ quan hải quan.
Bạn tham khảo nhé,

Lê Thanh Lan

Reaction score
0
Mình đang cần thêm tài liệu về ngành này, nếu bạn nào có thì ib cho mình nhé, Mình cảm ơn ạ

Trần Lý

Reaction score
0
Cả nhà có ai biết học ngành này ở đâu uy tín không

Oải Hương

Reaction score
0
cho em hỏi, giờ khai hải quan phải có chữ ký số đúng ko a>

Mỹ Lân

Reaction score
0
Mình hỏi một chút là Trường hợp nào thì phải kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan? Việc kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan được thực hiện như thế nào?

Đào Quang Vinh

Reaction score
0
Mình hỏi một chút là Trường hợp nào thì phải kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan? Việc kiểm tra thực tế hàng hóa trong trường hợp vắng mặt người khai hải quan được thực hiện như thế nào?
Theo quy định tại Điều 34 Luật Hải quan năm 2014:
1. Việc kiểm tra thực tế hàng hóa vắng mặt người khai hải quan do thủ trưởng cơ quan hải quan nơi lưu giữ hàng hóa quyết định và chịu trách nhiệm trong các trường hợp sau đây:
a) Để bảo vệ an ninh.
b) Để bảo vệ vệ sinh, môi trường
c) Có dấu hiệu vi phạm pháp luật.
d) Quá thời hạn 30 ngày kể từ ngày hàng hóa nhập khẩu đến cửa khẩu mà người khai hải quan không đến làm thủ tục hải quan.
đ) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
2. Việc kiểm tra thực tế hàng hóa vắng mặt người khai hải quan được tiến hành dưới các hình thức:
a) Kiểm tra không xâm nhập qua máy soi.
b) Kiểm tra bằng thiết bị kỹ thuật, các biện pháp nghiệp vụ khác của cơ quan hải quan.
c) Mở hàng hóa để kiểm tra trực tiếp với sự chứng kiến của đại diện cơ quan nhà nước tại khu vực cửa khẩu, đại diện doanh nghiệp vận tải, doanh nghiệp kinh doanh cảng, kho, bãi. Việc kiểm tra phải được lập thành văn bản có chữ ký của các bên liên quan.

Minh Anh

Member
Reaction score
14
Có tài liệu nào học về ngành này không chia sẻ mình với

Tài liệu thì mình thấy nhiều lắm bạn ạ. nhưng mà để tìm được tài liệu phù hợp với mình mới khó ý. Có nhiều sách trên thị trường lắm. mà đọc thì toàn những thứ khó hiểu và trìu tượng thôi ý. :(

Thành viên trực tuyến