Chia sẻ việc học xuất nhập khẩu cho người chưa biết gì

hoaianhnguyen

Reaction score
2
Mình từng là một nhân viên hành chính bình thường và tốt nghiệp ngành quản trị kinh doanh. Làm hành chính thì toàn thủ tục giấy tờ, hành là chính chứ chẳng giúp mình phát triển bản thân và phát triển nhiều kĩ năng. Nhìn bạn bè xúng xính váy áo gặp gỡ người này người kia bàn công việc còn mình chỉ giống như chân sai vặt nên cũng chán quá… nghĩ lại lúc học đại học có mấy môn học về xuất nhập khẩu cũng khá thích, nhưng sau ra trường vì cơm áo gạo tiền nên cứ làm miết 1 việc tới giờ

Có lẽ đến lúc mình phải phóng khoáng và liều lĩnh hơn một chút, bỏ công việc hành chính cũng gắn bó khá lâu rồi, và đi học xuất nhập khẩu, học thêm tiếng Anh.

Học ở trung tâm nói là dạy hết kiến thức thực tế, nhưng mình ko tìm hiểu, tiếng anh không tốt thì học cũng khá khó hiểu. Vì những người đi học họ cũng biết chút chút, họ cũng đi làm rồi chứ không phải cái kiểu cù lần như mình đâu.

Mình khuyên các bạn tốt nhất là nên học thêm tiếng anh giao tiếp cơ bản, nó sẽ giúp ích khá nhiều cho việc học và cả sau này đi làm nữa. Mình cũng chật vật mãi mới xin được đúng vị trí nhân viên xuất nhập khẩu

Hai nữa là các bạn nên chủ động hỏi những người có kinh nghiệm về nghiệp vụ xuất nhập khẩu mà bạn chưa rõ. Có thể lên mấy diễn đàn uy tín như weblogistics, webxuatnhapkhau, hay trang kynangxuatnhapkhau.vn, có rất nhiều bài viết hay và bạn cũng có thể hỏi những anh chị đang đi làm trên nhóm thủ tục hải quan xnk, nhóm giải đáp thủ tục hải quan. Có nhiều nhóm lắm, các bạn tham gia sẽ thấy trên đó hoạt động rất sôi nổi, có rất nhiều case đáng để mình học hỏi

Tất nhiên là tìm một chỗ học uy tín và dạy kiến thức thực tế là được, và đặc biệt là người dạy mình đang làm gì,các bạn lưu ý chi tiết này nha, trung tâm là cách người ta quản lí thôi, còn người dạy mới là quan trọng. Mình may mắn gặp dc ông thầy tâm huyết, còn giới thiệu cả chỗ thực tập cho. Nhưng thú thật là trước khi học mìh cũng ko tìm hiểu rõ lắm.

Cuối cùng là học hết sức, làm bài tập hết mình, nội dung nào cũng khá là khó nên về nhà xem lại và tìm hiểu thêm trên internet, thường xuyên trao đổi với giảng viên về vấn đề mình thấy khó khăn. Đừng có ngại, ngại là dại thôi,

Cả quá trình học mình nghĩ việc giữ liên lạc với người dạy mình là cần thiết và họ có thể hỗ trợ mình khi cần nhé. Học cái này thì xin việc không quá khó, dù mình không có kinh nghiệm thì vẫn nên mạnh dạn ứng tuyển và đi phỏng vấn nhiều các bạn ạ. Đừng có sợ mình thế này thế nọ.

Mong rằng những chia sẻ của mình cần cho các bạn, làm nghề này chắc chắn không nhàm chán và cũng có tiếng nói hơn nữa, đừng để bản thân lẹt đẹt một chỗ và tự nhủ “ổn định” với “an phận” các bạn ạ.

Trần Văn Lâm

Reaction score
1
Bạn ơi cho mình hỏi, mình đang rất muốn xin vào làm xuất nhập khẩu nhưng trình độ tiếng anh của mình chán đời lắm, mình thấy bạn bảo phải học tiếng anh cơ bản, vậy cơ bản ở đây là như thế nào, phải học mấy chứng chỉ quốc tế như toeic, toelf, ielts,... hả bạn. Hay là học tiếng anh giao tiếp thông thường thôi

hoaianhnguyen

Reaction score
2
Bạn ơi cho mình hỏi, mình đang rất muốn xin vào làm xuất nhập khẩu nhưng trình độ tiếng anh của mình chán đời lắm, mình thấy bạn bảo phải học tiếng anh cơ bản, vậy cơ bản ở đây là như thế nào, phải học mấy chứng chỉ quốc tế như toeic, toelf, ielts,... hả bạn. Hay là học tiếng anh giao tiếp thông thường thôi
tức là học tiếng anh giao tiếp thông thường đó bạn. Đó là cái cần thiết, còn nếu doanh nghiệp nào yêu cầu cao hơn thì có thể đòi hỏi mấy chứng chỉ đó, có vẫn hơn mà đúng ko b?

Nguyễn Văn Vỹ

Reaction score
0
Mấy trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu cũng rất được, mình từng đi học ở trung tâm, ban đầu cũng chưa biết gì về xuất nhập khẩu nhưng vì nhà có công ty gia đình nên mới đi học, ban đầu hơi khó hiểu nhưng cũng có nhiều cái mới được học hỏi, rất đáng học. Nhưng dù là học ở trung tâm thì họ dạy cái áp dụng chung chung, mà hầu hết là khi đi làm thì mình phải hiểu thêm về hàng hóa, ko phải cái gì họ cũng dạy hết được.
Thế nên phải làm nhiều, tạo cơ hội học xuất nhập khẩu xong làm luôn mới ok. Nếu mà mới, chưa biết gì về xuất nhập khẩu thì tốt nhất nên đi học đã các bạn ạ,

Hoàng Trang

Reaction score
2
Trước đấy bạn đã học chuyên ngành gì ở trường đại học chưa? Nếu bạn học chuyên ngành thương mại quốc tế ở trường ngoại thương thì bạn có thể xin đi làm luôn được. Nhưng học chuyên ngành kinh tế, tài chính ngân hàng hoặc ngoại ngữ thì bạn nên đi học khoá học xuất nhập khẩu cho người mới bắt đầu ở các trung tâm. Giờ nhiều trung tâm mở ra lắm. Bạn nhớ chọn cẩn thận không bị lừa đó nha

Hoàng Phi

Reaction score
0
Em cũng chưa biết gì về xuất nhập khẩu, nên đang lo quá là không biết học khóa học xuất nhập khẩu xong có thể đi làm về xuất nhập khẩu này luôn không,
Em đang thấy có trung tâm LÊ Ánh dạy xuất nhập khẩu thực tế cho người mới có vẻ phù hợp với người mới như em, cũng có hỏi một số nơi thì em thấy chỗ này là được nhất ạ, vậy học xong 1 khóa như này là mình đi làm được rồi đúng khoong ạ?

Thùy Liên

Reaction score
0
Em cũng chưa biết gì về xuất nhập khẩu, nên đang lo quá là không biết học khóa học xuất nhập khẩu xong có thể đi làm về xuất nhập khẩu này luôn không,
Em đang thấy có trung tâm LÊ Ánh dạy xuất nhập khẩu thực tế cho người mới có vẻ phù hợp với người mới như em, cũng có hỏi một số nơi thì em thấy chỗ này là được nhất ạ, vậy học xong 1 khóa như này là mình đi làm được rồi đúng khoong ạ?
t tìm hiểu thấy trung tâm này có khóa học chuyên sâu nữa, chắc khóa học xuất nhập khẩu cho người mới bắt đầu thì cũng học thực tế nhưng mà học thêm chuyên sâu thì vẫn hơn. Thời buổi kinh tế khó khăn thấy xót tiền vch. Bằng cả tháng lương đi làm cày cuốc, đi học xong mong là nghề nghiệp tốt hơn, chứ t cũng chán công việc hiện tại, sáng vác mặt đến cty, làm mấy việc nhàm nhàm, cuối tháng nhận dăm triệu tiền lương, t chẳng thấy có gì thú vị. Chuyển nghề thì chưa biết như nào nhưng ít nhất có thêm ý chí và có sự đổi mới, thử thách mới.
Bảo sao mấy người thích môn thể thao mạo hiểm, chắc họ chán những cái bình thường quá rồi. nên trách họ cũng chẳng để làm gì.

Reaction score
0
nếu mình chỉ học cao đẳng thôi thì có xin được việc về xuất nhập khẩu không? Mình có ý định học thêm khóa học xuất nhập khẩu căn bản cho người mới bắt đầu nữa. Nhưng giờ toàn các bạn có bằng đại học nên mình rất lo, sợ người ta cũng thích bằng đại học hơn. Tiếng Anh của mình là cái không đáng lo, mình chỉ lo về bằng cấp, các bạn có kinh nghiệm gì không ạ?