Chứng từ nhập khẩu Trung Quốc CO form E

mạnh hùng

Reaction score
0
Sắp tới mình sẽ làm thủ tục thông quan cho một lô hàng nhập khẩu từ Trung Quốc có C/O Form E. Vậy khi mình truyền tờ khai thì mình phải đính kèm những chứng từ gì ngoài C/O và cách đính kèm như thế nào? Theo mình được biết , khi đính kèm chứng từ thì tờ khai đó sẽ không bao giờ vào luồng xanh. Vậy việc được hưởng thuế ưu đãi của C/O form E sẽ được thể hiện ngay lúc mình truyền tờ khai hay như thế nào ạ ?

nguyến yến nhi

Reaction score
0
Sắp tới mình sẽ làm thủ tục thông quan cho một lô hàng nhập khẩu từ Trung Quốc có C/O Form E. Vậy khi mình truyền tờ khai thì mình phải đính kèm những chứng từ gì ngoài C/O và cách đính kèm như thế nào? Theo mình được biết , khi đính kèm chứng từ thì tờ khai đó sẽ không bao giờ vào luồng xanh. Vậy việc được hưởng thuế ưu đãi của C/O form E sẽ được thể hiện ngay lúc mình truyền tờ khai hay như thế nào ạ ?
Theo mình được biết thì C/O hợp lệ sẽ giúp người nhập khẩu được hưởng ưu đãi về thuế suất. Khi truyền tờ khai thì bạn vẫn phải khai báo và đính kèm chứng từ như các lô hàng thông thường như: cont, seal,... khóa học xuất nhập khẩu
- Còn trong trường hợp nếu bạn muốn hưởng ưu đãi thuế nhờ có C/O form E bạn cần đính kèm C/O bằng cách đính kèm HYS. Chú ý là bạn nên ghi rõ hàng hưởng C/O form E theo thông tư nào vào thông tin khác trong tab "thông tin chung 2" để tránh những rắc rối khi đi thông quan hàng hóa. Hàng nhập có C/O thì tờ khai sẽ bị tự động chuyển sang luồng vàng, đỏ để hải quan kiểm tra hồ sơ giấy hoặc đồng thời kiểm tra hàng hóa.
- Về thuế suất, bạn có thể tham khảo biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt để thực hiện khu vực thương mại tự do ASEAN- Trung Quốc giai đoạn 2012-2014 ban hành kèm theo thông tư số 162/2011/TT-BTC của Bộ tài chính. Khi truyền tờ khai bạn chọn thuế suất ưu đãi được hưởng và thuế đó sẽ được hưởng ngay trên tờ khai luôn nhé.

Hoài Anh

Reaction score
0
Mình thấy là nếu đã kèm theo C/O thì kiểu gì Hải Quan cũng trả lại kết quả luồng vàng, đỏ, ko có luồng xanh. à. Bạn có thể giải thích giúp mình HYS là gì ko ạ?

Chu Thanh Hải

Reaction score
0
Mình là dân không chuyên đang chuyển sang làm logistics, mình cũng thắc mắc HYS là gì ? Hy vọng được giải đáp

Reaction score
0
Cũng cùng ý kiến với 2 bạn trên, mình mới làm XNK nên còn hạn chế rất nhiều vấn đề, mong m.n giúp đỡ

Xíu mại

Reaction score
0
Các thớt ơi cho em hỏi cái nè, có ai khai ở HPH rồi, cho em xin ý kiến là C/O form E thể hiện giá trị là EXW được ko? hay bắt buộc thể hiện là FOB hoặc không thể hiện? Em cần 1câu trả lời chính xác. Em cảm ơn.

Thành viên trực tuyến