Có được cấp C/O form E trước ngày tàu chạy?

Vũ Bái

New member
#2
Căn cứ theo Điều 11 Phụ lục 2 của Thông tư số 36/2010/TT-BCT và Điều 1 Thông tư số 37/2011/TT-BCT ngày 10/10/2011:

“C/O mẫu E có thể được cấp trước hoặc tại thời điểm xuất khẩu. Trường hợp ngoại lệ khi C/O mẫu E không được cấp vào thời điểm xuất khẩu hoặc sau ba (03) ngày tính từ ngày xuất khẩu, theo yêu cầu của nhà xuất khẩu, C/O mẫu E có thể được cấp sau phù hợp với quy định của Bên xuất khẩu trong thời hạn mười hai (12) tháng kể từ ngày hàng được chất lên tàu và phải đánh dấu vào Ô số 13 nơi có dòng chữ “ISSUED RETROACTIVELY”. Trong trường hợp đó, nhà nhập khẩu hàng hóa đã khai báo xin hưởng ưu đãi thuế quan đối với hàng hóa đó có thể nộp C/O mẫu E cấp sau cho cơ quan Hải quan Bên nhập khẩu, phù hợp với quy định của Bên nhập khẩu”.

Vậy:
- Ngày cấp C/O có thể trước, bằng hoặc sau ngày xuất khẩu (ngày on board)
- Nếu sau 3 ngày và trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày xuất khẩu phải đánh dấu vào Ô số 13 nơi có dòng chữ “ISSUED RETROACTIVELY”
 
#8
Còn đối với trường hợp của có khai báo là có C/O nhưng đến khi hàng đến thì chưa được cấp kịp c/o và gửi kịp về bên nhập, vậy trường hợp này có thể note lại về việc này trên tờ khai điện tử được hay không?
 
#9
Còn đối với trường hợp của có khai báo là có C/O nhưng đến khi hàng đến thì chưa được cấp kịp c/o và gửi kịp về bên nhập, vậy trường hợp này có thể note lại về việc này trên tờ khai điện tử được hay không?
Trường hợp của bạn giống trường hợp khai nợ C/O, tức là nếu bạn chờ đợi việc làm C/O mà nhiều mặt hàng xuất nhập khẩu bị trục trặc và phải mất khá nhiều thời gian để lấy được hàng
Bạn thử tham khảo bài này xem nhé!
https://kynangxuatnhapkhau.vn/huong-dan-khai-no-c-o/
 
#10
Còn đối với trường hợp của có khai báo là có C/O nhưng đến khi hàng đến thì chưa được cấp kịp c/o và gửi kịp về bên nhập, vậy trường hợp này có thể note lại về việc này trên tờ khai điện tử được hay không?
Bên bạn có vẻ là bên xuất hàng nhỉ
 
#11
Cái phần đánh dấu vào ô số 13 nơi có dòng chứ "Issued retroactively" là thực hiện trên phần mềm điện tử nhưng ở chỗ nào nhỉ, mình lên tờ khai mà nhìn mãi không thấy
 
#12
Mấy bạn có biết chỗ nào dạy chuyên về C/O với khai báo hải quan không? Phần này tự làm khó quá, mình muốn học rồi về thử tự làm cho doanh nghiệp xem như thế nào?
 

Ben

New member
#13
Thực tế thì vẫn phải gọi lên Bộ Thương Mại gặp người phụ trách cty của bác để họ tư vấn == > Cứ căn cứ vào điều và phụ lục thì hồ sơ trả ra 2, 3 lần vậy thà xin cấp sau ngày tàu chạy cho lẹ