Điều kiện để được Bảo hiểm hàng hóa ?

liuliutiutiu

Reaction score
0
Các anh/chị cho em hỏi với những điều kiện nào trong Incoterms 2010 thì người nhập khẩu chắc chắn được bảo hiểm hàng hóa vậy? Em đang lơ mơ vấn đề này quá ạ

Huyen mayo

Reaction score
1
Vì bảo hiểm hàng hóa là tự nguyện, nên chỉ những điều kiện nào quy định nhà XK mua bảo hiểm, thì hàng hóa mới chắc chắn được bảo hiểm. Còn những điều kiện nào không quy định nhà xuất khẩu mua bảo hiểm, thì có 2 khải năng bạn @liuliutiutiu nhé:
(i) Nhà nhập khẩu sẽ tự mua
(ii) Nhà nhập khẩu sẽ không mua bảo hiểm.
Như vậy, nhà nhập khẩu chắc chắn được bảo hiểm hàng hóa nếu chọn điều kiện cơ sở giao hàng là: CIF và CIP
Ở đây bạn cần chú ý, nếu thanh toán bằng L/C, thì NHPH thường yêu cầu biện pháp bảo đảm rủi ro hàng hóa, nên nhà nhập khẩu muốn được ngân hàng mở L/C thì phải đáp ứng được yêu cầu này. Một trong những biện pháp thường được ngân hàng áp dụng đó là yêu cầu nhà nhập khẩu mua bảo hiểm và chuyển nhượng lại cho NHPH. Em tham khảo nhé @liuliutiutiu

S

sieuanhhung351

Guest
cảm ơn chủ thớt, đúng thong tin em đang cần ạ

Minh Trang

Reaction score
0
Người bán có nghĩa vụ giống như điều khoản CFR tuy nhiên người bán có thêm nghĩa vụ mua bảo hiểm rủi ro về hư hại và tổn thất hàng hóa trong suốt quá trình vận chuyển. Người bán có nghĩa vụ làm các thủ tục xuất khẩu. Điều khoản này chỉ áp dụng cho vận tải đường biển hoặc đường sông.
Intercorms 2010 quy định về bảo hiểm hàng hóa qua vận tải đường biển hoặc đường sông.

tranquang

Reaction score
0
Bảo hiểm hàng hóa là do nhà xuất khẩu mua nên chắc sẽ tính hết vào giá bán hàng đúng ko?

sầu riêng xnk

Reaction score
0
đọc pic này lại cứ tưởng là trong trường hợp nào thì hàng hóa được hưởng bảo hiểm :p

Mẹ bạn Kem

Reaction score
0
Chia sẻ của bạn @Minh Trang đủ nhưng chưa chi tiết lắm, thông tin này mình đã được đọc ở đâu rồi, nhưng giờ ko nhớ, để mình tìm lại rồi up lên cho mọi người tham khảo nhé

Lã Minh Tuấn

Reaction score
0
@Mẹ bạn Kem nói vậy thì mình cũng đang hóng thêm bài viết hay, vì mình hiện đang rất quan tâm đến đề tài này, mong được giao lưu, học hỏi

Mỹ Lân

Reaction score
0
Công ty e chuyên nhập khẩu khung các loại xe, trong trường hợp vận chuyển mà gây ra các thiệt hại thì mức bù đắp thiệt hại của bên bảo hiểm ntn ạ. Làm sao mình biết bên xuất khẩu có mua bảo hiểm hay không?

Thành viên trực tuyến