Dừng lại hay làm tiếp nghề xuất nhập khẩu - suy ngẫm

Mana

Reaction score
1
1.Nếu ngày hôm nay em cảm thấy buồn bực vì bị Trưởng phòng XNK trách mắng khi làm sai. Hãy cảm thấy mình thật may mắn.
Vì hệ quả do em tạo ra, công ty XNK đã gánh lấy toàn bộ.
Thứ em nhận lấy là một bài học kinh nghiệm XNK và những lời khuyên răn.
Thứ công ty XNK nhận lấy là thiệt hại có thể đo đếm bằng tiền.
2. Nếu ngày hôm nay em cảm thấy buồn bực vì một quy trình xuất nhập khẩu ngu ngốc em đang phải follow theo. Hãy cảm thấy mình may mắn.
Vì em có cơ hội nhìn thấy một thứ sai sót trong nghề XNK để tìm ra một điều gì đó đúng hơn.
Vì em có cơ hội chứng minh mình hữu dụng bằng cách đưa ra những cải tiến trong nghề XNK cho nơi đang trả lương cho mình.
3. Nếu ngày hôm nay em cảm thấy buồn bực vì đồng nghiệp thị phi sau lưng hoặc không đủ hợp tác. Hãy cảm thấy mình may mắn.
Vì em có cơ hội tạo ra những tác động tốt đẹp đến người khác, bằng chính phản ứng của mình.
Vì em có cơ hội trui rèn nhân cách người XNK, nuôi dưỡng sự bao dung và chấp nhận những điều khác biệt.
4. Nếu ngày hôm nay em cảm thấy buồn bực vì công việc XNK không suôn sẻ, đối tác không ra gì và làm hàng XNK gặp nhiều vướng mắc... Hãy cảm thấy mình may mắn.
Vì em được học cách xử lý những rắc rối XNK và manage các mối quan hệ XNK.
Vì em sẽ hiểu bài toán win-win khó khăn nhưng đáng giá như thế nào.
5. Nếu ngày hôm nay em chọn cách dừng lại và bỏ việc XNK.
Hãy chắc chắn rằng đó là một quyết định sáng suốt. Vì chính tương lai của em, cho những cơ hội việc làm XNK tốt hơn.
Hãy chắc chắn rằng em đã nỗ lực hết sức và học hỏi đủ nhiều.
Hãy chắc chắn rằng em đã không bỏ đi vì những thứ bất đắc dĩ em đang phải đối diện.
Vì một lần bỏ cuộc trong công việc XNK bởi khó khăn... là một lần mài mòn ý chí.
Hãy biết ơn công ty XNK đã bao dung cho những sai sót của mình.
Và hãy thấy may mắn, vì em vẫn có thể tự do chọn đi hay ở.
Có những người đã được định sẵn là người "dọn rác XNK" phải là kẻ ở lại cuối cùng và trả giá cho em.
Nguồn: Ms Nguyễn Ngọc Hà.
Mình thất rất sâu sắc, thực sự làm nghề gì cũng có lúc khó khăn, có lúc chán nản, nhưng các bạn hãy nhìn vào cái lớn lao hơn, cái mình học được sau mỗi lần vấp ngã...các bạn sẽ yêu nghề hơn, chúc các anh em trong nghề làm việc hiệu quả nhé.

Sửa lần cuối:

Minh Anh

Member
Reaction score
14
ui mới đầu đọc tiêu đề mà hốt hền , cứ tưởng các anh chị bảo phải bỏ luôn và ngay chứ. May quá đọc đến cuối e thấy e theo xuất nhập khẩu là đúng đắn. ^^

Thành viên trực tuyến