Hỏi về áp 2 mã HS cùng 1 mặt hàng

Reaction score
1
Năm 2016 bên mình có nhập 1 thiết bị, vì lần đầu nhập nên bên mình áp mã HS với thuế suất là 20%. Đây là hàng phục vụ ANQP nên mình đã hoàn tất thủ tục miễn thuế NK sau khi nhận hàng.
Năm 2017 mình lại tiếp tục nhập thiết bị này, lần này mình áp mã HS (thiết bị có mô tả và tính năng kỹ thuật đúng với mã HS này hơn với thuế suất là 0%) và cũng được chấp nhận thông quan.
Vừa rồi, bên HQ có liên lạc với bên mình, yêu cầu giải trình việc áp 2 mã HS cho 1 mặt hàng. Bên mình đã gửi công văn và được HQ chấp nhận rồi yêu cầu những lần nhập sau sẽ dùng mã HS với thuế suất 0%. học nghiệp vụ khai báo hải quan
Tuy nhiên bác HQ có yêu cầu bên mình sửa lại tk năm 2016 để thống nhất mã HS nhưng không có văn bản, chỉ nói miệng. Lần đầu tiên mình sửa tk đã được thông quan, vậy cả nhà cho mình hỏi:
1/ Mình tự chuyển sửa mà không có văn bản từ bên phía cơ quan Hải quan thì có được không?
2/ Liệu sau khi mình truyền sửa thì sau này có bộ phận nào bên Hải quan lại gửi trát về bắt giải trình về việc sửa tk không?
Mong mọi người chỉ giáo! Mình cảm ơn!

Reaction score
0
Năm 2016 bên mình có nhập 1 thiết bị, vì lần đầu nhập nên bên mình áp mã HS với thuế suất là 20%. Đây là hàng phục vụ ANQP nên mình đã hoàn tất thủ tục miễn thuế NK sau khi nhận hàng.
Năm 2017 mình lại tiếp tục nhập thiết bị này, lần này mình áp mã HS (thiết bị có mô tả và tính năng kỹ thuật đúng với mã HS này hơn với thuế suất là 0%) và cũng được chấp nhận thông quan.
Vừa rồi, bên HQ có liên lạc với bên mình, yêu cầu giải trình việc áp 2 mã HS cho 1 mặt hàng. Bên mình đã gửi công văn và được HQ chấp nhận rồi yêu cầu những lần nhập sau sẽ dùng mã HS với thuế suất 0%.
Tuy nhiên bác HQ có yêu cầu bên mình sửa lại tk năm 2016 để thống nhất mã HS nhưng không có văn bản, chỉ nói miệng. Lần đầu tiên mình sửa tk đã được thông quan, vậy cả nhà cho mình hỏi:
1/ Mình tự chuyển sửa mà không có văn bản từ bên phía cơ quan Hải quan thì có được không?
2/ Liệu sau khi mình truyền sửa thì sau này có bộ phận nào bên Hải quan lại gửi trát về bắt giải trình về việc sửa tk không?
Mong mọi người chỉ giáo! Mình cảm ơn!
Tự chuyển sửa sao đc bạn. Sửa xong phải có hải quan duyệt mới đc mà

Hà Văn Thuỷ

Reaction score
0
Tình trạng này là rất phổ phiến đối với các mặt hàng giống hệt nhưng khai mã số không thống nhất, do nguyên nhân chủ quan, khách quan như: Không ảnh hưởng đến thuế suất, hàng miễn thuế, hàng được hưởng ưu đãi đặc biệt...nên các đơn vị Hải quan cũng như các DN mặc kệ không sửa. Tuy nhiên, để thống nhất mã số trên hệ thống dữ liệu toàn quốc thì nên sửa để có thể các DN hoặc công chức HQ tham khảo mã số cho các mặt hàng tương tự, giống hệt và để tránh cho các cơ quan thanh kiểm tra thắc mắc. Vì những trường hợp như vậy chỉ có công chức HQ trực tiếp hoặc DN mới hiểu bản chất việc sai khác mã số không ảnh hưởng đến thuế suất.

Thành viên trực tuyến