Hỏi về người mua hàng

Reaction score
0
Anh chị ơi cho e hỏi với ạ, e đang làm bài tập nhóm mà nhóm không thống nhất được như sau ạ: có 1 bộ chứng từ hàng xuất trong hđnt bên bán là VN bên mua là Sing và Notify party là Ấn độ.. Và trong bill thì shipper là vn., consingnee là sing và notify party là Ấn độ, cảng bốc là VN cảng đỡ là Ấn độ cảng chuyển tải là sing. Thanh toán theo phương thức D/P. Như vậy thì ai sẽ là người mua ạ. Em cảm ơn ạ

Lê Hải Minh

Reaction score
0
Anh chị ơi cho e hỏi với ạ, e đang làm bài tập nhóm mà nhóm không thống nhất được như sau ạ: có 1 bộ chứng từ hàng xuất trong hđnt bên bán là VN bên mua là Sing và Notify party là Ấn độ.. Và trong bill thì shipper là vn., consingnee là sing và notify party là Ấn độ, cảng bốc là VN cảng đỡ là Ấn độ cảng chuyển tải là sing. Thanh toán theo phương thức D/P. Như vậy thì ai sẽ là người mua ạ. Em cảm ơn ạ
Làm việc với ông nào thì ông đó là Buyer, chứ ông India có lviec đâu mà gọi là Buyer :))) ông Sing mua đơn hàng này và bán cho ông India đó là việc của họ, còn việc của mình là bán cho ông Sing thì ông Sing là Buyer

Đoàn Thuý Nga

Reaction score
0
Thông thường Cnee là người nhận hàng cuối cùng và có quyền định đoạt hàng hóa. TH1: Cty Ấn độ là người mua hàng từ cty Việt Nam và bán lại cho cty ở Sin và cty Sin chỉ định cảng dỡ tại Ấn độ. TH2: Cty Sin là người mua hàng từ Cty VN và bán lại cho Cty Ấn độ, nhưng trường hợp này phức tạp và rắc rối hơn vì Cty Sin sẽ phải ký hậu Bill hoặc dùng Switch Bill để chuyển quyền nhận hàng hóa cho Cty Ấn độ.