Thảo luận Học khai báo hải quan ở đâu tốt?

Hà Mỹ

Reaction score
0
Chào mọi người!
Mình lập topic về "Học khai báo hải quan ở đâu tốt?" này với mục đích tìm kiếm khóa học khai báo hải quan.
Lúc trước thì công ty mình chỉ thuê bên fowarder làm về khai báo hải quan, đợt này công ty muốn tự làm nên mình và hai bạn nữa được công ty cử đi học về mảng này.
Trước khi định đăng ký thì mình có đọc trên nhiều diễn đàn, nhiều bài review về các nơi đào tạo khai báo hải quan và thấy nhiều bạn cũng đang có nhu cầu tìm hiểu như mình. Do vậy nên mình lập topic này nhằm mục đích chia sẻ thông tin mình tìm được, và cũng mong các bạn nào đã học hay đang tìm kiếm khóa học khai báo hải quan thì cùng góp ý thảo luận nhé!
Theo như tìm hiểu thì mình thấy có 3 trung tâm đào tạo khai báo hải quan nhận được nhiều góp ý tích cực từ nhiều bạn, mình tổng hợp dưới đây:

1.Trung tâm Lê Ánh
Mình để trung tâm này đầu tiên vì thấy rất nhiều comment tốt giới thiệu về trung tâm Lê Ánh, ngoài ra thì không cần tư vấn thì chỉ cần tìm hiểu trên website chính thì mình đã có rất nhiều thông tin về khóa học như thông tin về chương trình, lịch, giảng viên, học phí, ưu đãi, chính sách hỗ trợ. Mình đọc rất kỹ về CV giảng viên và kinh nghiệm của họ thì khá ưng, nhiều kinh nghiệm thực tế, chủ yếu là các anh chỉ đã lên chức trưởng phòng trở lên trong công ty.
Chương trình dạy của bên này có hướng dẫn khai Ecus trên phần mềm máy tính nhé.
Ngoài ra trung tâm có nhiều chính sách hỗ trợ học viên như học thử, học lại, học bù, … trao chứng nhận sau khóa học, kết nối doanh nghiệp … (cái này thì mình được tư vấn, bạn nào có ý định học thì có hỏi chi tiết vào nhé)
Mình tính đăng ký học ở đây nên đọc rất kỹ thông tin, không thì cứ gọi hotline tư vấn nhé, thông tin đây nhé: https://xuatnhapkhauleanh.edu.vn/

2.Trung tâm Song Ánh
Trước mình có đăng ký học online ở Song Ánh rồi, học video nên hơi chán và lười, nhưng được cái chính sách thì khá ổn nhé. Được cái là bên trung tâm Song Ánh có nhiều bài nghiệp vụ khá hay nói về khai báo hải quan. Trung tâm Song Ánh thấy có nhiều khóa học xuất nhập khẩu online, ít offline. Tuy nhiên mình thấy trung tâm xuất nhập khẩu này theo hướng cá nhân tự làm nghề hơn là chuyên đào tạo nên thấy hơi thiếu kinh nghiệm giảng dạy (ý kiến cá nhân nhé).
À nếu bạn nào muốn học ở đây thì tốt nhất là gọi hotline tư vấn nhé, chứ thông tin trên website không rõ ràng lắm. Thông tin đây nhé: https://songanhlogs.com/
Một mình tìm hiểu nên có giới hạn, bạn nào biết thêm thông tin gì về các khóa học khai báo hải quan thì mong các bạn chia sẻ thêm ở đây nhé!

Lê Anh Hoàng

Reaction score
0
Em học chuyên ngành logistics và chuỗi cung ứng, có biết đến phần mềm khai báo hải quan nhưng chưa được khai chính thức trên phần mềm bao giờ, chủ yếu là học lý thuyết chung thôi. Bây giờ chuẩn bị đi xin việc mà thấy thiếu nhiều kiến thức thực tế quá. Đi làm sợ người ta không có đào tạo, mà yêu cầu đăng tuyển cũng yêu câu kinh nghiệm.
Cho em hỏi trung tâm Lê Ánh có đào tạo nghiệp vụ khai báo hải quan thực tế trên phần mềm hay chỉ dạy lý thuyết không ạ?

Trần Thi Phương

Reaction score
0
trường hợp của em thì không học về chuyên ngành hải quan hay logistics thì có học khóa học khai báo hải quan này được không? công việc hiện tại của em đang làm hành chính trong công ty chuyên về logistics, chỉ sắp xếp giấy tờ thôi, chưa từng làm trực tiếp. mà bên công ty đang tuyển nhiều vị trí nhân viên khai báo hải quan nên em muốn học thêm để ứng tuyển vị trí này ạ. mong mọi người tư vấn giúp em

Phương Loan

Reaction score
0
Em học chuyên ngành logistics và chuỗi cung ứng, có biết đến phần mềm khai báo hải quan nhưng chưa được khai chính thức trên phần mềm bao giờ, chủ yếu là học lý thuyết chung thôi. Bây giờ chuẩn bị đi xin việc mà thấy thiếu nhiều kiến thức thực tế quá. Đi làm sợ người ta không có đào tạo, mà yêu cầu đăng tuyển cũng yêu câu kinh nghiệm.
Cho em hỏi trung tâm Lê Ánh có đào tạo nghiệp vụ khai báo hải quan thực tế trên phần mềm hay chỉ dạy lý thuyết không ạ?
Trung tâm Lê Ánh dạy thực hành trên phần mềm Vnaccs đấy bạn không phải dạy lý thuyết chung đâu. Em cứ đọc chương trình trên https://xuatnhapkhauleanh.edu.vn/khoa-hoc/khoa-hoc-khai-bao-hai-quan.html đầy đủ hơn. Chị thấy bên này ngoài dạy phần ecus còn bổ sung các nghiệp vụ hải quan chuyên sâu, với quy định pháp luật về hải quan. Giảng viên toàn là người từ doanh nghiệp đào tạo nên kinh nghiệm làm nghề phong phú, chỉ dạy nhiều tính huống, xử lý vấn đề phát sinh.

Reaction score
0
trường hợp của em thì không học về chuyên ngành hải quan hay logistics thì có học khóa học khai báo hải quan này được không? công việc hiện tại của em đang làm hành chính trong công ty chuyên về logistics, chỉ sắp xếp giấy tờ thôi, chưa từng làm trực tiếp. mà bên công ty đang tuyển nhiều vị trí nhân viên khai báo hải quan nên em muốn học thêm để ứng tuyển vị trí này ạ. mong mọi người tư vấn giúp em
Nếu bạn đã biết về chứng từ xuất nhập khẩu rồi thì lo gì mà không học khai báo hải quan được hả bạn. Công nhận là nếu không biết thì nên đi học bài bản để được hướng dẫn chi tiết cách khai và bắt buộc phải tự thực hành để hiểu và dễ nhớ hơn. Nếu ở trong cty thì bạn hỏi thêm kinh nghiệm của các anh chị làm nghề trong cty để được hướng dẫn thêm là quá ok rồi.

Trần Thi Phương

Reaction score
0
Nếu bạn đã biết về chứng từ xuất nhập khẩu rồi thì lo gì mà không học khai báo hải quan được hả bạn. Công nhận là nếu không biết thì nên đi học bài bản để được hướng dẫn chi tiết cách khai và bắt buộc phải tự thực hành để hiểu và dễ nhớ hơn. Nếu ở trong cty thì bạn hỏi thêm kinh nghiệm của các anh chị làm nghề trong cty để được hướng dẫn thêm là quá ok rồi.
Bên mình phân nhánh vị trí và từng bộ phận riêng nên không tiếp xúc nhau nhiều, với cả các anh chị bên nghiệp vụ hải quan bận suốt, nên ít nhiều không có thời gian hỗ trợ bạn ạ. Mình không hy vọng họ hướng dẫn mà mình muốn đi học bài bản hơn, vì có thể nhiều người đã làm nhưng không có khả năng truyền đạt thì càng học cảng rối. Cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình nhé

Đặng Thị Huệ

Reaction score
0
Doanh nghiệp mình chuyên về loại hình tạm nhập tái xuất nên mình đang muốn tìm khóa học chuyên về mã loại hình này, sau này mình định chuyển sang mảng chứng từ và hải quan cho dn. Bạn nào có biết trung tâm xuất nhập khẩu nào đào tạo khai báo hải quan về loại hình tạm nhập tái xuất không ạ?

Reaction score
0
Bên này chủ yếu giảng dạy và thực hành ngay trên phần mềm. Cái mình thấy hay là được hướng dẫn nhiều tính huống phát sinh trên phần mềm để sau này gặp phải là có thể xử lý luôn á.

Ngô Thi Ly Dương

Reaction score
0
Bạn ơi, mình đang có nhiều vấn đề chưa hiểu về trị giá hải quan cả hàng xuất khẩu và hàng nhập khẩu ạ, các trung tâm dạy khai báo hải quan có hướng dẫn nội dung về trị giá hải quan không ạ?

Nguyễn Tứ Trang

Reaction score
0
Bạn ơi, mình đang có nhiều vấn đề chưa hiểu về trị giá hải quan cả hàng xuất khẩu và hàng nhập khẩu ạ, các trung tâm dạy khai báo hải quan có hướng dẫn nội dung về trị giá hải quan không ạ?
Mình học bên Lê Ánh có đào tạo về nội dung này đấy bạn. Tất nhiên là khóa học sẽ tập trung nhiều nhất về phần kê khai hải quan ở Ecus, còn phần trị giá sẽ hướng dẫn chi tiết bạn cách xác định nhé

Hạnh Lê

Reaction score
0
Bạn ơi, mỗi hàng hóa thường có nhiều thủ tục quy định hải quan khác nhau, nếu như mình muốn tìm hiểu về thủ tục hải quan cho hàng hóa hay các nước nào đó thì có trung tâm nào đào tạo như thế không ạ? về phần khai báo hải quan từng mặt hàng thì có lưu ý gì không ạ?

Vũ Ngọc Vân

Reaction score
0
Mình đang tìm hiểu thông tin về khóa học khai báo hải quan trên gg thì tìm được trung tâm Lê Ánh và Gec. Trung tâm Lê Ánh thì mình được bạn giới thiệu, được bảo là chuyên đào tạo nghiệp vụ thực tế. Còn Gec thì bên Đh Kinh tế hcm nên có tiếng, có điều thấy nhiều bạn bảo học đông với lý thuyết nhiều, mình thấy bên này của trường nên cũng muốn biết thêm. Có bạn nào học khai báo hải quan ở Lê Ánh và Gec chưa ạ? có thể đánh giá giúp mình nên học khai báo hải quan ở đâu hiệu quả hơn ạ

Reaction score
0
Mn ơi, ở Hà Nội có trung tâm đào tạo khai báo hải quan nào tốt không ạ. Đợt này dịch bệnh không biết có trung tâm xnk nào mở lớp không nhỉ. Cty em bây giờ đang cần người làm kbhq luôn, mà giờ chả biết đi học ở đâu cả mn ạ

bùi thị hiền

Reaction score
0
Help .Các Anh/Chị nào đã rơi vào hoàn cảnh như Em chưa? Giúp Em với,Chuyện là thế này: Em tốt nghiệp ngành tài chính ,Em vừa mới tốt nghiệp xong ,Gia đình Em định xin cho Em vào làm văn thư ở trường Cấp 1,Bố mẹ Em bảo con gái làm ở đây nhàn lắm,sau này Bố mẹ sẽ chạy vào nhà nước cho Em.
Nhưng mà nhiều người bảo làm văn thư trường, lương bèo lắm, ổn định nhưng không đủ sống. Có chị làm bây giờ 2 năm rồi lương chưa đến 4 triệu, sống ở HN mà thấp thế thì chỉ có ăn bám thôi.
Tiếng Anh của Em cũng ổn, nên Em muốn chuyển hướng làm bên ngành xnk hơn, dù không ổn định nhưng lương lậu cũng ok. Thật sự Em cũng đang phân vân lắm, nên đi theo định hướng của bố mẹ, hay có nên theo ý Em không ạ? Tại bố mẹ Em bảo em đi không đúng chuyên ngành, mà làm ngoài thì lại lo. Em k biết nên chọn ntn cả. Em hơi ngại nên dùng nick ảo, nhờ mọi người tư vấn giúp em với ạ

Trần Oanh

Reaction score
0
Mn ơi, ở Hà Nội có trung tâm đào tạo khai báo hải quan nào tốt không ạ. Đợt này dịch bệnh không biết có trung tâm xnk nào mở lớp không nhỉ. Cty em bây giờ đang cần người làm kbhq luôn, mà giờ chả biết đi học ở đâu cả mn ạ
Dịch này không trung tâm dạy Khai báo hải quan ở HN hay các tỉnh khác nào dám mở lớp đâu bạn ơi. Mình follow khóa học khai báo hải quan bên Lê Ánh, đên khi sắp khai giảng mà phải hoãn vì bên UBND thành phố có quyết định rồi, không được học vì dịch bạn ạ. Nếu bạn cần học gấp thì tìm khóa học Khai báo hải quan online mà học như mình nè, mình cũng học bên lê ánh đây, ổn áp phết.

ngô thu thảo

Reaction score
0
Em có đọc một số trung tâm đào tạo khai báo hải quan chuyên sâu như Lê Ánh, Tân Cảng thì báo có yêu cầu đầu vào. Mà chưa rõ là yêu cầu đầu vào như thế nào để có thể đăng ký học khóa học kbhq này ạ

Reaction score
0
Tốt nhất là bạn gọi tư vấn về trường hợp của mình, vì không phải ai cũng biết được đâu. thường thì nếu học khai báo hải quan chắc làm liên quan đến chứng từ, quy định hải quan các kiểu. hồi mình tư vấn thì có hỏi về trường hợp của mình nên được báo phù hợp, cũng k hỏi rõ lắm.

Reaction score
0
Mình có hỏi một số trung tâm đào tạo khai báo hải quan muốn học hải quan chuyên sâu thì phải có kiến thức đầu vào, mà mình chưa có nhiều kiến thức thực tế thì khó theo khóa học được.
Nên mình muốn tìm khóa học cơ bản về khai báo hải quan để biết cách khai báo trước, thì nên học khai báo hải quan ở đâu ạ?

phạm thị Duyên

Reaction score
0
Mình có hỏi một số trung tâm đào tạo khai báo hải quan muốn học hải quan chuyên sâu thì phải có kiến thức đầu vào, mà mình chưa có nhiều kiến thức thực tế thì khó theo khóa học được.
Nên mình muốn tìm khóa học cơ bản về khai báo hải quan để biết cách khai báo trước, thì nên học khai báo hải quan ở đâu ạ?
Thực ra nội dung học khai báo hải quan chỉ là một phần trong hoạt động xnk-logitstics thôi, thành ra nếu bạn chỉ học cơ bản về nội dung này thì rất ít trung tâm tổ chức dạy. Một phần khác thì nếu như bạn muốn học hiểu phần này thì nên hiểu nghiệp vụ xuất nhập khẩu, nếu bạn chưa có kiến thức gì thì nên học xuất nhập khẩu từ đầu nhé

Hằng Luis

Reaction score
1
Em mới đăng kí khóa học xuất nhập khẩu thực tế thì có cả nội dung phần khai hải quan đúng không mọi người? Em đang tìm hiểu các vị trí công việc trong xuất nhập khẩu mà thấy có nhiều cái phải học quá ạ

Thành viên trực tuyến