Hỏi về nhập khẩu quần áo?

Đào Mai

New member
Bài viết
1
Reaction score
2
Bài viết
1
Reaction score
1
Không rõ là bạn muốn hỏi về quần áo mới hay quần áo đã qua sử dụng rồi, nên mình sẽ tloi như thế này thôi nhé.

1/Về chính sách mặt hàng:

Căn cứ Phụ lục I danh mục hàng hóa đã qua sử dụng cấm nhập khẩu ban hành kèm Thông tư 04/2014/TT-BCT ngày 27 tháng 01 năm 2014 của Bộ Công thương Quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2013 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài.

Theo đó quy định trên thì trường hợp của Công ty nếu nhập khẩu quần áo mới 100% thì được phép nhập khẩu bình thường do hiện nay Bộ Công thương đã bãi bỏ kiểm tra chuyên ngành đối với hàng may mặc về hàm lượng amino khi nhập khẩu. Thủ tục và hồ sơ hải quan thực hiện theo Điều 16, 18 Thông tư số38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính.

2/Về mã HS:

- Căn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của công ty tại thời điểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp catalogue, tài liệu kỹ thuật (nếu có) hoặc/và đi giám định tại Cục Kiểm định Hải quan. Kết quả kiểm tra thực tế của hải quan nơi công ty làm thủ tục và kết quả của Cục Kiểm định Hải quan xác định là cơ sở pháp lý và chính xác để áp mã đối với hàng hóa nhập khẩu đó.

- Do công ty không cung cấp tài liệu kỹ thuật, catalogue, hình ảnh của hàng hóa nhập khẩu nên Tổ tư vấn không thể có câu trả lời chính xác cho câu hỏi nêu trên.

- Căn cứ Biểu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Nghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016, Công ty có thể tham khảo Chương 61 và Chương 62

- Tuỳ thuộc chất liệu vải của quần áo và tính năng sử dụng.

- Khi phân loại hàng hóa cần tham khảo các quy định sau:

+ Thông tư 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân tích phân loại hàng hóa.

+ Chú giải của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa của Hội đồng hợp tác Hải quan Thế giới.

- Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, công ty có thể đề nghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

Công ty căn cứ mã HS thực tế của hàng hóa nhập khẩu để tra cứu thuế suất thuế nhập khẩu tại Biểu thuế xuất khẩu, nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Nghị định số122/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ và tra cứu thuế suất thuế GTGT tại Biểu thuế GTGT theo danh mục hàng hoá nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/06/2014 của Bộ Tài chính.

Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi dự kiến đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.
 

kha ly

New member
Bài viết
1
Reaction score
2
Thủ tục nhập khẩu như thế nào bạn Chương Vỹ Quyên, cái mà thủ tục hải quan như thế nào ấy, có cần thêm hồ sơ gì không?? về quần áo mới nhé bạn từ Hàn về. Còn hàng đã qua sử dụng thì cấm nhập khẩu đối với cá nhân mà bạn.
 

Nghị Lê

New member
Bài viết
5
Reaction score
0
Theo Thông tư 07/2018/TT-BCT từ ngày 1/1/2019 thì quần áo sau khi nhập khẩu về phải làm hợp quy thì mới đưa ra thị trường bán được. Hiện tại bên mình-Trung tâm Vietcert được Bộ Công thương chỉ định để chứng nhận mặt hàng này. Mọi chi tiết cần được tư vấn về thủ tục xin liên hệ
Mr Nghị
Phone: 0903543099
Email: dangnghi.vietcert@gmail.com
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.
Top