Khai sai mã HS có bị phạt không

Reaction score
0
Chào mọi người! Cho em hỏi là em có khai tờ khai xuất loại hình B11 và phân luồng vàng, hải quan có kiểm tra và nói sai mã HS, bảo em sửa lại, sửa mã HS chưa thông quan thì mình sửa bằng nghiệp vụ EDD lấy thông tin tờ khai về để sửa lại phải không ạ, Và cho em hỏi khai sai mã HS mà k ảnh hưởng tới thuế thì có bị phạt không ạ. Em cảm ơn

Reaction score
0
Khai bổ sung trong thông quan:
a.3) Người khai hải quan, người nộp thuế thực hiện khai bổ sung hồ sơ hải quan theo yêu cầu của cơ quan hải quan khi cơ quan hải quan phát hiện sai sót, không phù hợp giữa thực tế hàng hóa, hồ sơ hải quan với thông tin khai báo trong quá trình kiểm tra hồ sơ, kiểm tra thực tế hàng hóa thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.
=> Phạt theo điều 7 nghị định 127: Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:
Không khai hoặc khai không đúng các nội dung trên tờ khai hải quan.
Trường hợp không bị phạt khi:
Khai đúng tên hàng hóa thực xuất khẩu, nhập khẩu nhưng khai sai mã số, thuế suất lần đầu.
Trên thực tế:
Đa phần đều được xếp vào khai sai lần đầu, và nếu làm Hq quen thì không ai phạt cái này cả, nói về truyền sửa thôi, Hq đều cố gắng hỗ trợ doanh nghiệp hết mình mà

Thành viên trực tuyến