Lộ trình học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu

hoangoclan

Reaction score
1
Nhiều bạn đang muốn học xuất nhập khẩu thực tế sau này có thể thực hiện được các công việc xuất nhập khẩu mà không gặp phải nhiều bỡ ngỡ. Đối với người mới bắt đầu, bạn còn chưa hiểu gì về xuất nhập khẩu hoặc chỉ vài kiến thức sơ sài thì không đủ điều kiện đáp ứng các tiêu chuẩn cao của nhà tuyển dụng.

Phương thức học xuất nhập khẩu

Có nhiều cách để bạn có thể học xuất nhập khẩu thực tế
  • Tự học:
Bạn tự tìm tòi học hỏi từ sách vở, báo chí, các bài giảng được cập nhật từ internet.
  • Học xuất nhập khẩu tại các trung tâm
Hiện nay các trung tâm đang thực hiện dạy học bằng hai phương pháp là học xuất nhập khẩu trực tiếp tại trung tâm hoặc học xuất nhập khẩu online. Có nhiều trung tâm hiện đang đào tạo xuất nhập khẩu và logistics cho người mới bắt đầu có uy tín như Trung tâm Lê Ánh, Exim Train, Gec,… Các trung tâm đã áp dụng dạy thực tế giúp học viên nắm được các kiến thức có thể áp dụng sau khi đi làm thực tế.
  • Học ngành về xuất nhập khẩu tại các trường đại học
Một vài trường hiện nay có đào tạo về ngành xuất nhập khẩu và logistics như Đại học Bách khoa, Đại học Hàng hải, Đại học Giao thông Vận tải, Đại học Ngoại thương,…. Tham gia học tại các trường đại học có đầy đủ bằng cấp và uy tín, tuy nhiên thời gian đào tạo khá dài và kiến thức khá đi sâu vào lý thuyết là chủ yếu, ít áp dụng thực hành.

Lộ trình học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu

Mặc dù có nhiều phương pháp để học nhưng các kiến thức cần nắm thì thường có lộ trình nhất định, sau đây mình sẽ giới thiệu cho các bạn một lộ trình đầy đủ kiến thức cần nắm khi muốn đi làm việc thực tế.

Trước khi đi sâu vào học các nghiệp vụ, bạn cần nắm chắc các kiến thức tổng quan về nghiệp vụ xuất nhập khẩu và logistics.

1)Tổng quan về xuất nhập khẩu và logistics

2) Điều kiện thương mại quốc tế (Incoterms 2010)

3) Chứng từ xuất nhập khẩu: Hợp đồng ngoại thương, Invoice, packing list, vận đơn,…

4) Quy trình thủ tục hải quan: Nhận chứng từ, kiểm tra hồ sơ, lên tờ khai, làm hải quan…

5) Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O)

6) Phân loại hàng hóa- HS code

7) Cách tính trị giá hải quan và Thuế

8) Cách khai báo hải quan

9) Bộ chứng từ hải quan

10) Các loại giấy phép hải quan

Bên cạnh đó, bạn phải tìm hiểu đi kèm các quy định, các luật hiện hành về thủ tục hải quan, xuất nhập khẩu, logistics.

Ngoài ra, nếu bạn tham gia các khoá học thực tế, bạn sẽ được tham gia các buổi đi thực tế, làm việc với cơ quan hải quan.

Bạn có thể tham khảo thêm: Khóa học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu

Sửa lần cuối:

Minh Anh

Member
Reaction score
14
chị có biết tài liệu nào hay về xuất nhập khẩu không ạ?

bạn có thể tham khảo luôn các bài viết ở trên này cũng được này. Các anh chị viết bài khá dễ hiểu và đầy đủ phết. Đỡ phải tải tài liệu về, Vừa dài lại vừa khó hiểu nữa.

Hoàng Hương

Reaction score
0
chị có biết tài liệu nào hay về xuất nhập khẩu không ạ?
Nếu sách thì chị nghĩ hai cuốn này là cuốn biều thuế 2019 và cuốn thủ tục hải quan là hai cuốn mà làm trong xuất nhập khẩu cần áp dụng nhiều. Ngoài ra còn một số cuốn sách khác nữa nhưng chị cũng không nhớ tên nữa

Lê Nga

Reaction score
0
Kiểu học online là kiểu gộp vô kiểu tự học hay học tại trung tâm vì đằng nào nó cũng xuất phát từ cách giảng dạy từ chỗ các trung tâm mừ

Phan Hiền

Reaction score
0
Em chào các anh chị! Em muốn làm về xuất nhập khẩu mà giờ chưa biết gì cả. Em học chuyên ngành kinh tế, có biết chút về tiếng anh. Muốn xin được việc em phải học VB2 không anh chị? hay chỉ cần học 1 khoá học xuất nhâp khẩu là được ạ?

Hương Đậu

Reaction score
0
Kiểu học online là kiểu gộp vô kiểu tự học hay học tại trung tâm vì đằng nào nó cũng xuất phát từ cách giảng dạy từ chỗ các trung tâm mừ
Này là kết hợp từ hai cách. Nó hơn tự học xuất nhập khẩu ở chỗ là được giảng dạy, sẽ có lộ trình học, các bài giảng được người chuyên ngành biên soạn. Tuy nhiên, điểm giống với tự học ở đây là từ ý thức của người học. Nếu như bạn chăm thì thường xuyên vô trang học online để học, còn lười thì thôi. Về bản chất thì mình thấy không khác tự học là mấy. Kiểu học online cũng có hai kiểu, một là mua khóa học về học hai là tự tìm tòi trên internet

Ms Lemon

Member
Reaction score
5
Còn một cách nữa để học xnk đó là xin vào công ty xnk với một mức lương thấp hoặc không lương, nhờ thái độ ham học hỏi (hỏi nhiều), bạn sẽ biết được nghiệp vụ thực tế và tiến hành vào làm việc luôn.

Reaction score
0
Mình thấy để tự học xuất nhập khẩu khó đấy chứ, thông tin tràn lan trên mạng, mình là người chưa biết gì nên không biết phải bắt đầu học từ đâu. Thậm chí, khi mình tìm hiểu về một nghiệp vụ xuất nhập khẩu, mình tìm thử thông tin về chỉ riêng nghiệp vụ đó trên mạng nhưng thông tin thì cứ trùng lặp, nhiều vô số kể, rất khó để tổng hợp và rút ra kiến thức chính, kiến thức nào phải đặc biệt lưu ý, thậm chí có khi cùng một nội dung bất nhất, có nơi phản đối, có người lại đồng ý. Hôm trước mình vừa được người quen định hướng bảo là cần kết hợp giữa tự học và tìm một khóa học xuất nhập khẩu để được hướng dẫn bài bản hơn, từ đó nếu muốn tìm hiểu sâu hơn cũng có lộ trình và xác định được mục tiêu.

Liên sumi

Reaction score
1
Mình học về du lịch, có kinh nghiệm làm telesale thôi, thì mình học xuất nhập khẩu có xin được việc không ạ? Cũng 2 năm nay ra trường mà không làm đúng chuyên ngành vì dịch nên cũng có mong một công việc chuyên môn ổn định. Giờ làm gì cũng khó, không biết nghề xuất nhập khẩu thì có dễ xin việc không ạ>

Bùi Đào

Reaction score
0
Mình học về du lịch, có kinh nghiệm làm telesale thôi, thì mình học xuất nhập khẩu có xin được việc không ạ? Cũng 2 năm nay ra trường mà không làm đúng chuyên ngành vì dịch nên cũng có mong một công việc chuyên môn ổn định. Giờ làm gì cũng khó, không biết nghề xuất nhập khẩu thì có dễ xin việc không ạ>
Cũng tùy thôi bạn ạ ,Mình thấy đứa bạn mình có thể mạnh tiếng Trung, nghiệp vụ nó cũng không giỏi lắm, nhưng đi phỏng vấn vẫn được nhận í, vì tiếng Trung của nó giỏi, Nếu bạn có thế mạnh nào đó để nhà tuyển dụng thấy cần thì nghiệp vụ không giỏi vẫn ok nhé

Chu Bá Thông

Reaction score
1
Xin chào cả nhà. chia sẻ cho em với ạ.
Em là sinh viên năm cuối ngành kế toán nhưg không có ý định theo ngành này vì không thấy phù hợp, em đang có ý định chuyển sang ngành khác và tìm hiểu về xuất nhập khẩu. Anh chị làm việc trong ngành giúp em giải đáp thắc mắc với ạ (em có gg nhưng đọc thấy không rõ ràng lắm):
-Trong ngành này thì sẽ làm những công việc cụ thể thế nào?
-Những yêu cầu kỹ năng để làm tốt công việc này, những người có tính cách như thế nào thì phù hợp?
-Triển vọng nghề nghiệp tương lai của ngành?

Reaction score
0
Em đang tìm kiếm một khóa học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu, nhờ anh chị tư vấn giúp em thêm thông tin các trung âm dạy online xuất nhập khẩu như Lê Ánh, Exim Train, Song Ánh thì nên lựa chọn trung tâm xnk nào để người mới như em có thể làm được việc ạ. Em cảm ơn nhiếu

Lại Thị Liên

Reaction score
0
Mình thấy nhiều bạn ở đây nếu chưa có kiến thức nghề thì nên học xuất nhập khẩu thực tế đi nhé, mình thấy mấy bạn vào công ty mình gần như đều phải học thêm về nghề trước khi đi làm, kể cả các bạn đã đi đúng chuyên ngành. HỌC thực tế không thừa đâu các bạn.

An Văn Hưởng

Reaction score
0
Học thấy có một số trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu có đề cập "cầm tay chỉ việc", vậy thì có được thực hành công việc thực tế không và thực hành như thế nào vậy ạ? Em từng học thương mại quốc tế ở trường nhưng chưa được học chứng từ thực tế bao giờ, sau này em muốn làm chuyên về bên chứng từ nên muốn thực hành nhiều về phần chứng từ này ạ

Nguyễn Thu Hằng

Reaction score
0
Nghe mọi người review nhiều về trung tâm nên mình quyết định đăng ký khóa học. Mọi thứ đều ok, tư vấn nhiệt tình, giá thành mùa dịch nên rất rẻ. Học xong khóa cơ bản nhất định sẽ quay lại học khóa chuyên sâu ^^

Reaction score
0
Mình đang muốn học về chứng từ hàng xuất: làm bill, làm CO, submit si/vgm, khai báo hải quan trên ecus,... những cái này có trung tâm xnk nào hướng dẫn ko ạ?
Mình chưa có nhiều kiến thức, lúc trước có tìm khóa học logistics nhưng có bạn bảo tìm thử khóa học xuất nhập khẩu thực tế nên mình muốn hỏi thêm các bạn ở topic này, nhờ các bạn hỗ trợ mình nhé

Reaction score
0
Mình chưa từng học về kinh tế, mà học du lịch, chỉ có tiếng anh thôi. Nhưng đợt này ngành du lịch rủi ro lắm nên muốn chuyển sang mảng xuất nhập khẩu. Không biết nếu học một khóa học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu thì có thể đáp ứng được công việc được không? Hay có cần chuẩn bị trước, xem trước tài liệu gì không v mn?

Reaction score
0
Em đang là sinh viên ngành Kinh doanh quốc tế, có định hướng sau khi tốt nghiệp sẽ làm công việc xuất nhập khẩu nhưng em thấy mình chưa có nhiều kiến thức thực tế để tự tin đi làm. Giờ em muốn tìm một khóa học xuất nhập khẩu thực tế cho người mới bắt đầu, nhờ anh chị giới thiệu giúp em nơi uy tín với ạ

Nguyễn Bình

Reaction score
0
Mình cũng từng có suy nghĩ như bạn, cứ lo học online sẽ không hiệu quả, tương tác kém. Nhưng vì không sắp xếp được thời gian nên vẫn quyết định đăng ký khóa học xuất nhập khẩu online ở Lê Ánh, nhiều bạn có phản hồi về trung tâm tốt lắm nên lựa chọn luôn. Giảng viên dạy nhiều kiến thức hay lắm bạn, khác với kiểu học lý thuyết đã học ở trong trường. Sau mỗi buổi học cô sẽ gửi lại video quay lại bài giảng buổi học vì vậy nếu có bận bỏ lỡ buổi học thì vẫn có thể xem lại.
Hiệu quả thì mình nghĩ cũng không khác biệt lắm so với những khóa học trực tiếp đâu, đây là quan điểm của mình, chia sẻ cho bạn tham khảo nhé!

Thành viên trực tuyến

Bài mới nhất