Review học logistics ở đâu tốt

nguyễn hải lâm

Reaction score
0
học logistics là ra đi làm công việc như một forwarder phải không?
nếu đúng chả nhẽ mình chỉ có thể đi làm tại các công ty chuyên dịch vụ logistics - fwd luôn hay sao
nếu không phải thì học logistics xong có thể làm những ngành nghề gì khác nữa

Liên Oanh

Reaction score
1
em mới đi du học ngành quản trị kinh doanh bên Úc về, thực là học cũng hơi lan man nên em đang muốn học chuyên sâu về lĩnh vực gì đó, và em thấy ở VN mình đang rất phát triển và chú trọng nhiều đến ngành logistics
<<Mình đang tìm hiểu về khóa học logistics ở các trung tâm và đang cân nhắc học ở trung tâm Lê Ánh có chuyên về logistics không và có trung tâm nào dạy chất lượng khóa học logistics này không để em học ạ,
thanks all!

Mỹ Ánh Lương

Reaction score
0
Em thích vị trí ops - nhân viên hiện trường nhưng mọi người khuyên bảo là con gái không nên làm hiện trường,
vậy công việc này chỉ dành cho các bạn nam thôi ạ? thực sự em chưa đủ tự tin làm mấy vị trí chứng từ, hay làm sale nên em muốn bắt đầu làm việc ở vị trí hiện trường mà ai cũng gàn thế này
anh chị có cao kiến gì ko ạ?

hangkiyumi

Reaction score
3
Em thích vị trí ops - nhân viên hiện trường nhưng mọi người khuyên bảo là con gái không nên làm hiện trường,
vậy công việc này chỉ dành cho các bạn nam thôi ạ? thực sự em chưa đủ tự tin làm mấy vị trí chứng từ, hay làm sale nên em muốn bắt đầu làm việc ở vị trí hiện trường mà ai cũng gàn thế này
anh chị có cao kiến gì ko ạ?
mình đi học xuất nhập khẩu và có đi thực tế, ra ngoài cảng chẳng thấy một bóng hồng nào ý, nói thật thầy mình cũng khuyên là con gái không nên làm hiện trường đâu, cực lắm b
mình đang kiếm việc thì người ta cũng ko mấy tuyển con gái làm hiện trường, nên khuyên bạn đừng nên làm cái nì,
Làm bên chứng từ thì nhàn hơn nhưng yêu cầu cũng phải hiểu nghiệp vụ và xử lí tình huống tốt ạ, bạn nên cân nhắc làm cái này nè,.

Reaction score
0
em mới đi du học ngành quản trị kinh doanh bên Úc về, thực là học cũng hơi lan man nên em đang muốn học chuyên sâu về lĩnh vực gì đó, và em thấy ở VN mình đang rất phát triển và chú trọng nhiều đến ngành logistics
<<Mình đang tìm hiểu về khóa học logistics ở các trung tâm và đang cân nhắc học ở trung tâm Lê Ánh có chuyên về logistics không và có trung tâm nào dạy chất lượng khóa học logistics này không để em học ạ,
thanks all!
Vậy là bạn tính về Việt Nam làm hay là chuyên hàng log từ Úc về Việt Nam cũng hay. Nếu học bên đó và có tìm hiểu về log thì chắc cũng phải thấy mảng này vô cùng phát triển, hàng từ bên đó về cũng sôi động lắm.
Nếu bạn muốn học chuyên về log thì mình nghĩ đăng ký học thầy Đức bên Lê Ánh được vì công ty thầy chuyên về FWD nên các nghiệp vụ logistics rất chi tiết, và bạn có thể trải nghiệm thực tế tại sân bay luôn

Nguyễn Thị Loan

Reaction score
0
Nếu làm nhân viên hiện trường thì mức lương có tốt không, và cơ hội thăng tiến trong nghề này như thế nào? Đối với vị trí này có phải ưu tiên nam hơn nữ k

Đức Long

Reaction score
0
CHo em em hỏi xuất nhập khẩu và logistics nó khác gì nhau và nên học ngành nào hơn ạ, em biết tiếng Trung nhưng ko giỏi tiếng Anh ạ, vậy em học xuất nhập khẩu hay logistics thì hợp hơn ạ? Nhiều khi em cũng định đi làm phiên dịch thôi, nhưng vẫn muốn mình có chuyên môn gì đấy để mình làm chuyên về nó, chứ đi dịch thì mỗi hôm 1 chủ đề lại phải tìm hiểu.
Các anh chị trên web logistics chắc cũng làm trong lĩnh vực này cho em lời khuyên. Thanks

Reaction score
0
Nếu làm nhân viên hiện trường thì mức lương có tốt không, và cơ hội thăng tiến trong nghề này như thế nào? Đối với vị trí này có phải ưu tiên nam hơn nữ k
Không biết có phải ưu tiên nam hơn nữ không nhưng mà công việc này vất vả, phải chạy đi chạy lại nhiều ở cảng, sân bay nên nữ làm rất cực với cả ít bạn nữ ứng tuyển vào vị trí này. Lương thì ổn, nhưng cơ hội thăng tiến thì chỉ ở mức tạm thôi. Vì vất nên rất ít người làm lâu dài ở vị trí này

Vũ thị hoài

Reaction score
0
Mình tìm khóa học trên mạng thì thấy nhiều trung tâm khác nhau, có trung tâm hiện quảng cáo thì ở đầu trang, có trung tâm thì không. Giờ nhiều người nói mấy trung tâm quảng cáo thì chẳng tin được đâu, nhưng mấy trung tâm không quảng cáo thì không nằm ngay đầu nên chẳng biết được thông tin mà tìm kiếm
Bởi vậy mới bảo là nên chọn trung tâm có quảng cáo hay không nhỉ

Đinh Văn Tuấn

Reaction score
0
Mình tìm khóa học trên mạng thì thấy nhiều trung tâm khác nhau, có trung tâm hiện quảng cáo thì ở đầu trang, có trung tâm thì không. Giờ nhiều người nói mấy trung tâm quảng cáo thì chẳng tin được đâu, nhưng mấy trung tâm không quảng cáo thì không nằm ngay đầu nên chẳng biết được thông tin mà tìm kiếm
Không biết mn ntn chứ mình cứ ngờ ngợ mấy trung tâm có liên kết quảng cáo kiểu gì ấy.
Không nhất thiết là trung tâm có quảng cáo là lừa đảo nhưng cứ cảm thấy không an toàn, họ đầu tư quảng cáo kiểu gì cũng phải đè tiền để mang lợi nhiều hơn bù lại. Còn nhiều trường hợp quảng cáo kiểu không trung thực, quảng một đằng, thực tế một nẻo.

Reaction score
0
Cũng không hiếm các trung tâm không có quảng cáo nhưng tớ thấy nhiều người phản hồi rất tốt như Lê Ánh, Eximtrain nè. Hồi trước mình tìm học xuất nhập khẩu trên công cụ google ấy, mình né mấy trung tâm quảng cáo ở đầu luôn, lướt xuống dưới rồi vô trang chủ của các trung tâm tìm hiểu. Ấn tượng mạnh về Lê Ánh thông qua bài lộ trình học và những chia sẽ nghiệp vụ được đăng tải trên đó. Kể cả bây giơ,, thỉnh thoảng tớ vẫn vào trang web đấy để xem thêm nghiệp vụ nữa

Reaction score
0
Giờ thấy nhiều trung tâm dạy xuất nhập khẩu quá, không rõ là có dạy logistics không, trong khi nhiều bạn bây giờ lại muốn học logistics hơn, ngành logistics cũng tuyển dụng nhiều nhân sự nữa. Mình biết một số nơi có dạy logistics, và cũng có nghe nói qua cộng đồng logistics nên chia sẻ một vài thông tin "thám tử" với các bạn, mong là mọi người ủng hộ.

Theo mình thấy thì có khá nhiều nơi đào tạo xuất nhập khẩu nhưng dạy cả logistics trong đó, đôi khi mấy bạn dễ bị hiểu lầm giữa 2 mảng này, nhưng thực chất nó là 2 lĩnh vực riêng biệt nhưng lại có nhiều điểm chung về nghiệp vụ nên người ta cứ gọi là khóa học xuất nhập khẩu nhưng đúng hơn phải là khóa học xuất nhập khẩu - logistics.

Hiện giờ cũng có kha khá trung tâm dạy xuất nhập khẩu – logistics nhưng để chuyên về logistics thì cũng ko có nhiều. Nếu bạn nào muốn học logistics thôi thì mình mách mấy trung tâm này, các bạn có thể tìm hiểu kĩ hơn, mình thì làm trong ngành, cũng từng đi học rồi nên có nhiều trải nghiệm hơn, tất nhiên cảm nhận mỗi người khác nhau nên các bạn có thể “ném đá” từ từ ở bên dưới nhé.

1.Trung tâm XNK Lê Ánh: dạy cả xuất nhập khẩu – logistics và ngoài khóa học tổng quan cho người chưa biết gì thì còn có khóa học Logistics chuyên sâu và khóa học xuất nhập khẩu chuyên sâu.

Nghe nói nhiều và cũng từng trải nghiệm học chuyên sâu ở đây nên mình khá rõ cảm giác lúc học chuyên sâu thế nào. Nói chung là trước đó mình có học 1 khóa cơ bản ở trung tâm khác, rồi đi làm công ty logistics, nhưng vì thấy có quá nhiều vấn đề nên tìm lớp nâng cao về logistics. Lúc đó chỉ có trung tâm Lê Ánh này dạy lớp chuyên sâu thôi.

Ấn tượng ban đầu là sự chuyên nghiệp, khi đến lớp họ hỗ trợ nhiệt tình và rất thân thiện hỏi han, muốn mình góp ý thêm về khóa học. Còn về chất lượng thì OK, dạy đi sâu vào thực tế và có tài liệu chuyên sâu gửi cho người học. Ông thầy dạy cũng tếu táo vui tính nhưng lúc làm bài tập thì ông nghiêm túc ghê lắm.

Kết quả đạt được nhiều hơn mong đợi, mình làm việc suôn sẻ hơn, nếu có chỗ nào mắc lại hỏi thầy giáo, được cái thầy cũng rất có tâm. Nhưng lớp học ở đây chỉ có vào buổi tối và cuối tuần thôi, ‘thánh” nào muốn học giờ hành chính hơi khó đấy.

Học xong có chứng chỉ được cấp phép nên yên tâm luôn, bạn nào mà thích học xnk ở hà nội hay tphcm vừa thực tế lại vừa có chứng chỉ rõ ràng thì chỗ này GOOD nhé.

2.Khóa học xuất nhập khẩu đại học ngoại thương – uy tín và có chứng chỉ của trường cấp, nội dung học tạm ổn

Trường Ngoại Thương cũng có khóa học về XNK và logistics, kiến thức đả động đến mảng logistics cũng khá nhiều nên học cũng được.

Giảng viên dạy nhiệt tình, nhưng mỗi lúc một thầy dạy khác nhau nên chưa kịp thích ứng với giảng viên này thì lại học người khác.

Chương trình học mình thấy rất là chi tiết và bài bản nhưng mình còn nhiều khúc mắc thì thầy chưa kịp giải quyết, tại lớp đông quá, mà toàn là giảng viên đại học nên dạy cũng khác so với người làm thực tế, học dạy kiến thức rất chắc nhưng phần thực hành hơi “nhạt”

Nói chung, khóa học ở đây ổn cho 1 đứa chưa biết gì như mình nhưng để biết kiến thức thực tế thì phải học thêm nhiều, va vấp nhiều nữa.

3. Khóa học xuất nhập khẩu – logistics trung tâm Gec – Đại học Kinh tế TPHCM

Bạn nào muốn học logistics ở TPHCM thì tham khảo thêm chỗ này, mình ko trải nghiệm ở đây nhưng nghe bạn bè đồng nghiệp có nhắc đến, và cũng tìm hiểu đôi chút.
Trung tâm Gec có liên kết với đại học kinh tế TPHCM nên về độ uy tín thì khỏi bản . Học phí cũng rẻ không chỗ nào đú được, 900k cho 3 tháng học. Nhưng cũng có cái là tiền nào của nấy thôi, mấy bạn mình nói lớp đông lắm luôn, học như nhồi nhét, giảng viên cũng thay đổi nhiều lắm, mỗi người dạy 1 nghiệp vụ, lí thuyết cũng nhiều.
Nhưng tài liệu thì rất OK, đâu ra đấy. Nhìn chung, trong TPHCM thì có trung tâm này với Lê Ánh là dạy về logistics, về nghiệp vụ khai báo hải quan.
Cũng không thể nói là học logistics ở đâu tốt nhất nhưng mình tin mấy nơi mình nói ở trên dạy logistics tốt, còn “cao thủ” nào biết chỗ nào dạy logistics nữa thì góp review thêm nhé.
Cảm ơn bài viết của bạn @Nguyễn Sung. Lúc đầu mình cũng ngờ ngợ về các trung tâm ngoài lắm nhưng thấy bạn giới thiệu toàn những trung tâm có tiếng và uy tín như ngoại thương nên mình sẽ cân nhắc thêm về các trung tâm này. Mặc dù hơi sợ nhưng có nhiều người bảo học trung tâm ngoài sẽ được chỉ dạy chất lượng hơn, họ sẽ đầu tư về chất lượng để thu hút học viên nên mình có phân vân về các trung tâm thuộc về trường đại học với trung tâm ngoài (cái thì uy tín nhưng sợ dạy kiểu hời hợt, cái còn lại thì lại không có tiếng nên không biết có uy tín không)

Reaction score
0
CHo em em hỏi xuất nhập khẩu và logistics nó khác gì nhau và nên học ngành nào hơn ạ, em biết tiếng Trung nhưng ko giỏi tiếng Anh ạ, vậy em học xuất nhập khẩu hay logistics thì hợp hơn ạ? Nhiều khi em cũng định đi làm phiên dịch thôi, nhưng vẫn muốn mình có chuyên môn gì đấy để mình làm chuyên về nó, chứ đi dịch thì mỗi hôm 1 chủ đề lại phải tìm hiểu.
Các anh chị trên web logistics chắc cũng làm trong lĩnh vực này cho em lời khuyên. Thanks
Một vote cho xuất nhập khẩu nhé. hai lĩnh vực này tưởng giống nhau nhưng hoàn toàn là khác nhau nhé. Em có ngoại ngữ cực kỳ có lợi thế, tuy nhiên nếu em xin vào làm cho xuất nhập khẩu thì anh thấy đỡ cực hơn logistics (anh nói về tổng thể nhé, chứ không phải vị trí nào của logs cũng cực hơn xnk đâu).

Lê An

Reaction score
0
Em ở Bình Dương, đang có nhu cầu học nghề logistics. Mới đây em có tự tìm học ở một trung tâm học ở một trung tâm gần Bình Dương nhưng học rất chán, có cho đi học thử nhưng đến khi không học nữa thì chằng chịu hoàn tiền. Bây giờ em đang cần tìm một chỗ học logistics mà có chất lượng, học phí có thể cao một chút nhưng đừng có lừa đảo như trung tâm trên, ở Sài Gòn cũng được, đi xa một chút chẳng sao. Mọi người giới thiệu cho em với ạ

Trần Bình

Reaction score
0
Em ở Bình Dương, đang có nhu cầu học nghề logistics. Mới đây em có tự tìm học ở một trung tâm học ở một trung tâm gần Bình Dương nhưng học rất chán, có cho đi học thử nhưng đến khi không học nữa thì chằng chịu hoàn tiền. Bây giờ em đang cần tìm một chỗ học logistics mà có chất lượng, học phí có thể cao một chút nhưng đừng có lừa đảo như trung tâm trên, ở Sài Gòn cũng được, đi xa một chút chẳng sao. Mọi người giới thiệu cho em với ạ
Sài gòn thì nhiều trung tâm dạy Logistics lắm, như Lê Ánh, Tân Cảng, rồi bên Exim, nên tha hồ lựa chọn, mỗi cái thì có có tốt và cái chưa tốt, không có gì hoàn hảo, nên b cứ tìm hiểu chỗ nào gần đi học.
Mấy trung tâm này đều dạy kiến thức thực tế, mình cũng nghe nói nhiều rồi nên không phải lo, Tân cảng thì thiên nhiều về vận tải, Lê Ánh với exim thì dạy bài bản và đa dạng hơn chút, Không phải thánh chém đâu, mà t cũng đang tìm 1 khóa học logistics, trước học ở 1 chỗ rồi mà kiến thức mảng logistics vẫn còn yếu quá, cơ bản là trước học ở Gec đông quá, học nhồi nhét nên học xong có cái chứng chỉ xuất nhập khẩu nhưng kiến thức lơ mơ lắm.

Phương Vũ Hạ

Reaction score
0
Một vote cho xuất nhập khẩu nhé. hai lĩnh vực này tưởng giống nhau nhưng hoàn toàn là khác nhau nhé. Em có ngoại ngữ cực kỳ có lợi thế, tuy nhiên nếu em xin vào làm cho xuất nhập khẩu thì anh thấy đỡ cực hơn logistics (anh nói về tổng thể nhé, chứ không phải vị trí nào của logs cũng cực hơn xnk đâu).
Anh ơi cho em hỏi là làm bên XNK khi tuyển dụng họ có yêu cầu mình phải có chứng chỉ tiếng anh như Toiec hay Ielts gì không ạ? Hay chỉ cần tiếng anh mảng XNK của mình tốt thôi ạ, tại vì chuyên ngành học của em là XNK nhưng tiếng anh của em cũng tạm thôi chứ không tốt lắm nên đang rất phân vân, mong anh cho em lời khuyên với ạ!

Reaction score
0
Anh ơi cho em hỏi là làm bên XNK khi tuyển dụng họ có yêu cầu mình phải có chứng chỉ tiếng anh như Toiec hay Ielts gì không ạ? Hay chỉ cần tiếng anh mảng XNK của mình tốt thôi ạ, tại vì chuyên ngành học của em là XNK nhưng tiếng anh của em cũng tạm thôi chứ không tốt lắm nên đang rất phân vân, mong anh cho em lời khuyên với ạ!
Mình có thấy nhiều bạn phân vân đến vấn đề này nhỉ, sao bạn không thử tìm hiểu trên mạng ấy, mình thấy có nhiều bài viết về vấn đề này mà. ví dụ tìm sơ sơ mình cũng có thể thấy được bài này: https://kienthucxuatnhapkhau.com/khong-gioi-tieng-anh-co-lam-duoc-nghe-xuat-nhap-khau.html

Reaction score
0
học logistics là ra đi làm công việc như một forwarder phải không?
nếu đúng chả nhẽ mình chỉ có thể đi làm tại các công ty chuyên dịch vụ logistics - fwd luôn hay sao
nếu không phải thì học logistics xong có thể làm những ngành nghề gì khác nữa
Sài gòn thì nhiều trung tâm dạy Logistics lắm, như Lê Ánh, Tân Cảng, rồi bên Exim, nên tha hồ lựa chọn, mỗi cái thì có có tốt và cái chưa tốt, không có gì hoàn hảo, nên b cứ tìm hiểu chỗ nào gần đi học.
Mấy trung tâm này đều dạy kiến thức thực tế, mình cũng nghe nói nhiều rồi nên không phải lo, Tân cảng thì thiên nhiều về vận tải, Lê Ánh với exim thì dạy bài bản và đa dạng hơn chút, Không phải thánh chém đâu, mà t cũng đang tìm 1 khóa học logistics, trước học ở 1 chỗ rồi mà kiến thức mảng logistics vẫn còn yếu quá, cơ bản là trước học ở Gec đông quá, học nhồi nhét nên học xong có cái chứng chỉ xuất nhập khẩu nhưng kiến thức lơ mơ lắm.
Thế cho em hỏi, nếu anh/chị Trần Bình đánh giá, thì anh/chị thấy trong 3 trung tâm là Lê Ánh, Tân Cảng, và Exim thì trung tâm nào đào tạo xuất nhập khẩu thực tế là tốt nhất ạ. Em thấy có vẻ anh/chị cũng có tìm hiểu kỹ về 3 trung tâm này rồi, có thể giới thiệu chi tiết hơn cho em được không?

Reaction score
0
Có nhiều người quan tâm đến chủ đề này phết nhỉ, mình cũng muốn góp vui, bạn nào cần tư vấn về nghiệp vụ xuất nhập khẩu nào có thể hỏi trực tiếp mình, mình sẽ cố gắng hết sức hỗ trợ các bạn. Thấy khá nhiều người mới, người trái ngành quan tâm và muốn làm việc trong ngành xuất nhập khẩu, vì vậy có vướng mắc gì thì mình sẽ giải đáp.

Hùng Hà

Reaction score
0
Tùy vị trí tuyển dụng nữa bạn, có chỗ yêu cầu tiếng anh thì người ta viết trong yêu cầu tuyển dụng còn có một số nơi thì cũng không yêu cầu tiếng anh, hoặc chỉ cần tiếng anh khi họ phỏng vấn thôi. Nói chung bạn đọc kỹ phần yêu cầu tuyển dụng thôi. Mình có tham khảo bên muc tuyển dụng của weblogistics này thì thấy cũng có nhiều nơi không yêu cầu tiếng cao đâu. Bạn thử tìm hiểu xem. https://weblogistics.vn/forums/nha-tuyen-dung/

Thành viên trực tuyến