thủ tục xuất nhập khẩu 3 bên

Vũ Thế Dương

Reaction score
1
Cái này hỏi hộ người bạn về thủ tục xuất nhập khẩu 3 bên, mong anh em tên web Logistics hỗ trợ nhé.
- Hiện em là bên công ty Xnk trụ sở ở Nauy. Em đang mua hàng sữa từ công ty Đan Mạch, và bán về đại lý ở một công ty Việt Nam. Em mua hàng điều kiện FOB (sân bay Dublin). Vì công ty Đan Mạch lấy hàng từ công ty ở Ireland.

Mọi người cho hỏi, khi công ty em bán cho công ty ở Việt Nam, mà hàng giao ở Dublin thông qua công ty Đan Mạch thì các thủ tục giấy tờ sau chuẩn bị ra sao ạ?
(1) Commercial Invoice: bên em xuất CI cho bên mua Việt Nam, và bên Đan Mạch xuất CI cho em. Cái này dễ ạ.
(2) Packing list
(3) Bill of Lading: tương tự Packing list, em cần làm cái Back to back BL. Em yêu cầu bên forwarder mà công ty Đan Mạch sử dụng để đưa hàng đến sân bay, và xuất một cái BL nữa ghi em là Seller và bên VN là Buyer?
(4) Health Certificate: cái này phải là do nhà xuất khẩu đi xin giấy certificate này ở cơ quan thẩm quyền tại nước sản xuất ra sản phẩm.

Mà trong HC có ghi rõ Seller và Buyer là ai.
Trong trường hợp em mua của Đan Mạch thì Seller là Đan Mạch, em là Buyer.
Nhưng về đến Việt Nam thì bên Vn cũng cần HC để làm thông quan. Trong khi HC ko hề đề cập tên Công ty Việt Nam. Thì em làm thế nào ạ?
(5) CFS, CA
●●● Anh chị cho em hỏi đặc biệt ý số 4 ạ?
Em cảm ơn.

Thu Hoài Phương

Reaction score
0
Bạn ơi nếu giao đường hàng không thì nên dùng điều kiện FCA bạn không nên dùng FOB.

Thu Hoài Phương

Reaction score
0
Việt nam 1 số doanh nghiệp dùng sai, tất cả sai cùng nhau theo thói quen nên cứ chấp nhận 1 cái sai coi như hiển nhiên. Bạn có thể đọc lại chính incoterms 2010 có lưu ý cụ thể điều này luôn.

Thành viên trực tuyến