Kinh nghiệm học xuất nhập khẩu, làm xuất nhập khẩu có cần giỏi tiếng Anh không?

Lê Ánh Lý

Reaction score
1
Ngày trước mình làm bên xuất nhập khẩu, không nghĩ là giờ ngành này lại hot đến thế, cũng có nhiều bạn trẻ muốn học và làm nghề xuất nhập khẩu. Mình rất vui vì điều này, nhưng hôm trước có mấy bạn sinh viên hỏi mình trong một buổi chia sẻ về nghề xuất nhập khẩu:

em học ngành thương mại quốc tế, em học ngành kinh doanh quốc tế, ngành quản trị kinh doanh trường Đại học Thương Mại, Học viện Ngân hàng,Kinh tế Quốc dân,…nhưng em vẫn mơ hồ, chưa biết ra trường làm gì vì học xong cũng không hiểu rõ lắm về công việc trong ngành, sợ đi làm không được, rồi sợ các kiểu…”

Mình rất hiểu nỗi lo của các bạn, cách đây 10 năm, mình cũng như các bạn, nhưng qua 1 quá trình học hỏi ở nhiều nơi, nhiều vị trí công việc thì đến nay mình có thể chia sẻ một chút về kinh nghiệm học xuất nhập khẩu.

Bây giờ các bạn đang sống trong thời đại sự phát triển giáo dục thực tế, các lớp học nghiệp vụ xuất nhập khẩu thực tế rất nhiều, ở hà nội, ở tphcm, đâu đâu cũng có. Vậy tại sao các bạn không bỏ ra vài triệu để học một khóa học xuất nhập khẩu thực tế như vậy.

Điều mình muốn nhấn mạnh ở đây là các bạn nên “thông thái” để lựa chọn nơi học xuất nhập khẩu – logistics thực sự có uy tín và tính thực tế. Mình thấy rằng có nhiều bạn học theo trào lưu và chọn một trung tâm bất kì để theo học. Mình khuyên các bạn nếu thực sự nghiêm túc muốn theo đuổi nghề này thì nên học ở nơi có đủ các điều kiện cấp phép bởi cơ quan nhà nước (cái này cực kì quan trọng) và đảm bảo giảng viên giỏi, nhiều trải nghiệm.

Tại sao bạn cần học ở Trung tâm được cấp phép, bởi nó sẽ quyết định đến chất lượng đào tạo, cơ sở vật chất, rồi chứng chỉ xuất nhập khẩu mà các bạn nhận? Giữa một nơi học có tính pháp lí và 1 nơi không có, bạn chọn chỗ nào?

Giảng viên là người đang làm việc trong ngành thì càng tốt, còn các trường Đh thường mời giáo viên là người “nghiên cứu, lí luận”, nhưng các bạn cần học từ người có kinh nghiệm, chứ ko phải người dạy lí thuyết đúng không?

Tiếp theo là trung tâm nên có chương trình đào tạo thực tế rõ ràng và chi tiết để bạn tham khảo trước, nếu bạn chưa rõ họ dạy cái gì thì bạn nên “đòi hỏi” hoặc nếu bạn là người trái ngành thì khi tìm hiểu nên hỏi lại nơi dạy xuất nhập khẩu đó về chương trình dạy khóa học xuất nhập khẩu thế nào.

Nhiều bạn vẫn hỏi mình là làm xuất nhập khẩu có cần giỏi tiếng anh không? Thực ra cũng chẳng cần giỏi lắm, tùy từng vị trí, vào làm rồi học dần cũng được. Tuy nhiên, hãy học giỏi 1 ngoại ngữ để phục vụ công việc, nếu bạn không giỏi tiếng Anh thì hãy có gắng học đến mức khá cũng dc, không cần giỏi, hoặc bạn có thể học tiếng Trung, tiếng Nhật, Hàn đều được. Chắc chắn bạn sẽ phải dùng đến trong nghề này.

Chúc các bạn sẽ vững tin và nỗ lực để theo đuổi nghề xuất nhập khẩu.

At_Mo0n

Reaction score
8
Trong 3 trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu được đánh giá cao ở trong bài viết
https://kienthucxuatnhapkhau.com/hoc-xuat-nhap-khau-o-dau-tot-nhat-ha-noi-va-tphcm.html thì mình thấy có trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu Lê Ánh phù hợp để theo học, là trung tâm đã được cấp phép và đội ngũ giảng viên là các chuyên gia trong lĩnh vực XNK và Logistics, hiện đang làm việc tại các doanh nghiệp XNK, Logistics trong nước và quốc tế

Reaction score
1
Thực sự thì giỏi tiếng anh trước khi học xuất nhập khẩu sẽ tốt hơn. Mình cũng đang học ở một trung tâm xnk dạy thực tế, tuy nhiên trong khi học thầy rất hay sử dụng tiếng anh nên mình phải hỏi lại rất nhiều lần, đơn giản vì mình không giỏi tiếng anh, nhất là tiếng anh chuyên ngành xuất nhập khẩu vừa dài vừa khó. Mình khuyên các bạn nên có một số vốn về tiếng anh trước khi học hay làm nghề như vậy sẽ tự tin hơn trong công việc

Tố Nguyệt

Reaction score
22
Lúc nào mình cũng tự ti về khả năng tiếng anh của mình, các công việc, lĩnh vực liên quan tới tiếng anh mình thường không dám thử sức. Theo ad thì mình vẫn có thể làm bên xuất nhập khẩu này rồi bổ sung kiến thức tiếng anh sau cũng được ạ?

Minh Anh

Member
Reaction score
14
Lúc nào mình cũng tự ti về khả năng tiếng anh của mình, các công việc, lĩnh vực liên quan tới tiếng anh mình thường không dám thử sức. Theo ad thì mình vẫn có thể làm bên xuất nhập khẩu này rồi bổ sung kiến thức tiếng anh sau cũng được ạ?

mình cũng dốt đặt cán mai tiếng anh này, nhưng không phải lo đâu đi học thỉnh thoảng giảng viên cũng giải thích cho mình các từ được viết bằng tiếng anh hết ấy mà.

Su kem

Reaction score
5
Thực sự mình thấy nghe thấy xnk hay logistic thì chắc chắn ai cũng sẽ nghĩ phải giởi tiếng anh lắm mới làm được. Nhưng mà mình thấy k cần quá giỏi vẫn làm ok, nghe-nói-đọc-viết ở mức độ hiểu đk là ok. Tất nhiên bác nào giởi tiếng anh thì chắc chắn có cơ hội nhiều hơn rồi. Nên khi xác định đi học để làm thì cố gắng học luôn tiếng anh, khổ trước sướng sau vẫn đỡ,..:cool::cool::cool:

hương nguyễn

Reaction score
2
mình thấy bây giờ ngành nào chẳng cần tiếng anh, không ít thì nhiều. Với lại có tiếng anh cơ hội thăng tiến của mình cũng cao hơn. Chứ không đến lúc muốn thăng chức này nọ lại mất thời gian đi học lại. nhọc lắm. Mấy bạn sv chưa ra trường tốt nhất là nên học TA từ bây giờ luôn đi.

Thu Hoài Phương

Reaction score
0
tiếng Anh là giờ hầu như đều cần rồi, mà đặc biệt là xuất nhập khẩu thì lại càng cần thiết, cũng có một số vị trí công việc không yêu cầu phải giỏi tiếng Anh nhưng mà biết thì vẫn hơn. NHưng mà cũng có nhiều bạn không biết tiếng Anh thì lại hoang mang nên mình nghĩ nếu mà ko biết gì tiếng Anh thì nên đi học, còn biết biết thì thử sức mình đi phỏng vấn vào công ty về xuất nhập khẩu xem sao,
mấy việc làm hiện trường ngoài cảng thì không cần giỏi tiếng Anh cơ mà việc này ko dành cho các bạn nữ, hầu hết là nam làm mà cũng vất vả nên mấy bạn nữ vẫn nên có tiếng Anh thì làm gì cũng được,

Thành Hướng YET

Reaction score
0
tiếng Anh là giờ hầu như đều cần rồi, mà đặc biệt là xuất nhập khẩu thì lại càng cần thiết, cũng có một số vị trí công việc không yêu cầu phải giỏi tiếng Anh nhưng mà biết thì vẫn hơn. NHưng mà cũng có nhiều bạn không biết tiếng Anh thì lại hoang mang nên mình nghĩ nếu mà ko biết gì tiếng Anh thì nên đi học, còn biết biết thì thử sức mình đi phỏng vấn vào công ty về xuất nhập khẩu xem sao,
mấy việc làm hiện trường ngoài cảng thì không cần giỏi tiếng Anh cơ mà việc này ko dành cho các bạn nữ, hầu hết là nam làm mà cũng vất vả nên mấy bạn nữ vẫn nên có tiếng Anh thì làm gì cũng được,
Công nhận, giờ nếu muốn tìm công việc nào ngon lành thì vẫn nên có tiếng Anh, nếu ai nói làm xuất nhập khẩu mà không cần biết tiếng Anh thì giả dối rồi, có những công việc mà không cần giao tiếp với bên đối tác nước ngoài thì người ta vẫn cần làm việc với chứng từ, mà chắc chắn trong đó phải có các thuật ngữ chuyên ngành xuất nhập khẩu bằng tiếng anh. Nếu nói không giỏi tiếng anh mà nắm được thuật ngữ chuyên ngành này có thể làm được xuất nhập khẩu thì mình công nhận. Mà nói để nắm được các thuật ngữ này thì đâu khó đâu, đi học một khóa học xuất nhập khẩu, làm quen với chứng từ là ok hết thôi

Hồng Sương

Reaction score
0
trước tiếng anh mình kém lắm, mà làm xuất nhập khẩu xong giờ cũng khôn ra ấy chứ, tiếng anh thì không biết nhiều nhưng nhờ nghề này mà phải mày mò tìm hiểu, rồi khi hiểu thuật ngữ thì cũng biết thêm nhiều từ tiếng anh , chỗ nào ko biết dịch google, còn những thuật ngữ về xuất nhập khẩu thì mình phải nắm rõ rồi, Vây xoay sở được nhưng hơi vất thôi, ai sẵn tiếng anh được là cái tốt.
cơ mà không giỏi tiếng anh vẫn làm được, nên nhiều bạn đừng có nhụt chí khi mà khả năng tiếng anh còn hạn hẹp nhé.

Lê Hoàng Ý Nhi

Reaction score
0
Em tốt nghiệp đại học năm 2009 rồi, không học về xuất nhập khẩu, em làm việc ở Nghệ An, mà ở đây lại không có khóa học xuất nhập khẩu nên em đang mày mò tự học xuất nhập khẩu ạ. Nhưng em cũng chưa tìm được tài liệu nào hay với phù hợp về xuất nhập khẩu, anh chị nào từng làm xuất nhập khẩu có tài liệu nào về lĩnh vực này không ạ
em cảm ơn và sẽ hậu tạ ạ, email của em ạ, ynhilehoang@gmail.com

Nguyễn Minh Phát

Reaction score
0
Mình nghe nói logistics có nhiều bạn đi học lắm, không biết logistics với xuất nhập khẩu thì có giống nhau không, hay là học xuất nhập khẩu là gồm cả Logistics ạ, em đang phân vân giữa 1 trong 2 cái này quá,
Em tìm hiểu loạn hết lên mà vẫn thấy lằng nhằng quá ạ

Cơ Thanh Nhàn

Reaction score
0
Em có được nhận vào thực tập ở công ty xuất nhập khẩu nhưng tiếng Anh của em không tốt lắm, em đang muốn tham gia 1 khóa học ngắn hạn về xuất nhập khẩu và dạy luôn cả tiếng Anh, hiện tại em cũng chưa thấy ở đâu dạy kĩ được tiếng ANh
em muốn kì thực tập này thật thành công để có cơ hội được nhận vào công ty luôn, em rất thích chế độ đãi ngộ của công ty này í, mong các anh chi jgiups đỡ em.
Thanks cả nà

Nhật Kháng

Reaction score
0
Thật sự là không cần biết nhiều về tiếng anh xuất nhập khẩu hả mn, mình có tìm hiểu thì thấy người nói không cần, còn tùy vào bộ phận, vị trí mình làm, còn có người thì bảo làm xuất nhập khẩu mà không có tiếng anh thì làm việc với khách hàng kiểu gì. nên tin thế nào đây

Linh Tương

Reaction score
0
Mình thấy giỏi tiếng anh thực sự cần thiết khi đi học xuất nhập khẩu đấy, vì lúc trước m có đi học xuất nhập khẩu, ở lớp có mấy bạn giỏi tiếng Anh học nhanh nhẹn hơn mình nhiều, m cái gì cũng phải hỏi, tự dưng thấy m dốt khủng khiếp, Khéo mà đi học tiếng Anh luôn sau khóa xuất nhập khẩu này mất thôi.

Đào Tiến Tùng

Reaction score
0
Mình từng rất dốt tiếng anh, chia sẻ với mn về quá trình gian nan mình đi làm xuất nhập khẩu.
Lúc trước m có học về thương mại quốc tế nhưng m nói thật là tiếng anh mình khá kém, mình không tự tin chút nào cả. Thời đó tầm 2007 thì mình ra trường, có đi xin vào 1 công ty xuất nhập khẩu, họ không yêu cầu kinh nghiệm, kể ra lúc đó chắc cũng ko đòi hỏi nhiều như bây giờ. Mình đi làm cũng vất thật, mỗi khi có chỗ nào ko rõ diễn đạt bằng tiếng Anh như nào thì m tra bác google, mình cũng chỉ làm chân le ve thôi nên cũng ko phải giao tiếp trực tiếp với người nước ngoài, gọi là m hỗ trợ bộ phận chứng từ và xử lý giấy tờ thôi. Nhưng làm mãi thì trình tiếng Anh cũng lên, dần dần cũng tự tin nói chuyện với ng nước ngoài dù phát âm của mình vẫn dở ẹc,.
sau đó mình có đi học 1 khóa tiếng Anh thì cũng gọi là giao tiếp ổn ổn.
Mình nghĩ môi trường cọ xát nhiều cũng là cách để hiểu được thuật ngữ chuyên ngành, như vạy cũng gọi là có chút vốn liếng để làm nghề rồi. Còn tiếng Anh giao tiếp, ngữ pháp thì đúng là nên đi học bên ngoài, làm nghề này ko có tiếng anh cũng dở lắm.
THời của mình họ còn châm trước chứ như bây giờ tiếng Anh phổ cập rồi thì các bạn nên học cả tiếng Anh và nếu chưa biết làm XNK như nào thì học cả xuất nhập khẩu nữa. giờ khóa học gì mà chẳng có, quan trọng bạn có đầu tư cho nó hay ko thôi. Lan man quá rồi, tự dưng đang tìm hiểu mấy thông tin ở web này mà lại lạc vào đây.

Reaction score
0
Bạn nào còn phần vân việc làm xuất nhập khẩu có cần giỏi tiếng anh không thì có thể tham khảo bài này, mình thấy rất thiết thực bởi phần nhiều bạn đang có những định hướng sai lệch, bạn nên có cái nhìn đúng đắn hơn nếu như bạn thấy cần thiết khi học và làm nghề xuất nhập khẩu.
Tham khảo nhé, rất hữu ích đấy: https://kienthucxuatnhapkhau.com/khong-gioi-tieng-anh-co-lam-duoc-nghe-xuat-nhap-khau.html

Thành viên trực tuyến