FOB có thể sử dụng cho PTVC là đường hàng không được không

Tạ Thị Quỳnh

Reaction score
0
Hi các anh chị lê ánh
Mình hiện xuất hàng cho đối tác Nhật bằng cả đường hàng không và đường biển
Mình sử dụng FOB cho đường biển và FCA cho đường hàng không
Nhưng khách hàng mình không chịu, đòi tất cả bằng FOB.
Theo các bạn thì FOB có thể sử dụng cho PTVC là đường hàng không được ko giúp mình với

Khang Hòa

Reaction score
0
Hi các anh chị
Mình hiện xuất hàng cho đối tác Nhật bằng cả đường hàng không và đường biển
Mình sử dụng FOB cho đường biển và FCA cho đường hàng không
Nhưng khách hàng mình không chịu, đòi tất cả bằng FOB. khóa học chuyên viên tuyển dụng
Theo các bạn thì FOB có thể sử dụng cho PTVC là đường hàng không được ko giúp mình với
Trong Incoterms có phân chia việc chọn điều kiện giao hàng theo tiêu chí phương thức vận tải. Và có nói rõ FOB đùng cho đường biển và thủy nội địa, FCA dùng cho mọi phương thức.
Nhưng trên thực tế nhiều người mua không chịu việc thay thế này vì nó làm tăng chi phí và rủi ro cho người mua khi mua bằng giá FCA thay vì FOB. Vì vậy mà người mua ép người bán dùng điều FOB cho đường không. Và trên thực tế điều này rất phổ biến. Mặc dù hải quan vẫn bỏ qua và chấp nhận điều này. Nhưng theo quan điểm của mình điều này không có lợi khi tranh chấp xảy ra, nó không còn đúng với bản chất của Incoterms nữa và sẽ không được xử lýa dựa trên Incoterms. => Nên dùng FCA cho hàng không. lý thuyết nguyên lý kế toán
Nếu muốn người mua chấm nhận FCA thì có thể thêm các điều khoản khác vào cho nó phù hợp với ý định FOB của người mua hoặc điều chỉnh giá trong hợp đồng cho phù hợp.

Thành viên trực tuyến