Nên HỌC KHỐI NÀO để thi vào ngành XUẤT NHẬP KHẨU

Trang Vũ

Member
Reaction score
27
Hẳn là các bạn cũng thấy được sự hấp dẫn và cơ hội việc làm của ngành xuất nhập khẩu hiện nay, vậy, để thi vào các trường đại học và thi vào ngành xuất nhập khẩu, các bạn nên học khối gì hẳn là có nhiều vẫn còn đang băn khoăn và vẫn chưa định hướng được. Hôm nay, mình muốn chia sẻ một số thông tin để các bạn có thể hiểu hơn và có sự lựa chọn đúng đắn nhất.
  • Xuất nhập khẩu là gì? Học xuất nhập khẩu thì ra trường sẽ làm gì?
Trước tiên, để chọn được khối học phù hợp, các bạn phải hiểu được xuất nhập khẩu là gì và sau khi ra trường thì các bạn sẽ làm gì?

Xuất – nhập khẩu là hình thức thương mại quốc tế , là hoạt động mua – bán hàng hoá quốc tế và sự lưu thông hàng hoá phải chịu sự giám sát của hải quan các nước.

Ngành xuất – nhập khẩu thường có những vị trí công việc như sau:
  • Nhân viên kinh doanh xuất nhập khẩu
  • Nhân viên chứng từ - dịch vụ khách hàng
  • Nhân viên Phòng thanh toán Quốc tế tại ngân hàng
  • Nhân viên hiện trường
  • Nhân viên mua hàng ….
Hiện nay, vẫn chưa có trường đại học nào đạo tạo trực tiếp ngàng xuất – nhập khẩu mà chỉ đào tạo các ngành học có liên quan , ví dụ như : Kinh tế quốc tế, Vận tải biển, Hải quan & Logistic , … ở một số trường như : Học Viện Tài Chính, Đại học Ngoại Thương , Đại học Kinh Tế Quốc Dân , Đại học Thương Mại , Đại học Bách Khoa Hà Nội , …
  • HỌC KHỐI NÀO để thi vào NGÀNH XUẤT – NHẬP KHẨU ?
Vậy, đối với các trường đại học có đào tạo các ngành liên quan đến xuất – nhập khẩu thì các bạn nên học khối gì?

Để có thể quyết định xem mình nên học khối nào, đầu tiên, các bạn nên xác định xem mình muốn thi vào trường nào, tại trường đó thì ngành học đó xét tuyển những khối nào.

Hiện nay, các ngành này hầu như đều xét tuyển theo khối : A ( Toán, Lý, Hoá ) ; A1 ( Toán, Lý, Anh ) và D1 ( Toán, Văn, Anh ) .
  • Đại học Ngoại Thương :
    • Ngành Kinh doanh quốc tế
    • Ngành Kinh tế
    • Ngành Kinh tế quốc tế …
  • Đại học Kinh Tế Quốc Dân :
    • Ngành Kinh tế
    • Ngành Kinh tế quốc tế
    • Kinh doanh quốc tế
    • Kinh doanh thương mại
    • Logistics và Quản lý chuỗi cung ứng
  • Học Viện Tài Chính :
    • Ngành Kinh tế
  • Đại học Bách Khoa Hà Nội :
    • Ngành Kinh tế quốc tế
    • Thương mại quốc tế
    • Thương mại quốc tế
    • Thanh toán quốc tế
    • Kinh doanh xuất nhập khẩu

Trên đây là các chuyên ngành liên quan đến đào tạo xuất nhập khẩu ở một số trường đại học tại Hà nội.

Hi vọng sẽ có ích với các bạn học sinh, sinh viên sắp tới đang có ý định học và làm việc theo ngành xuất - nhập khẩu

Sửa lần cuối:
Reaction score
7
mình thấy hiện nay, nhu cầu lao động của xuất nhập khẩu khá cao, lương cũng hấp dẫn nữa, cũng muốn định hướng cho em mình theo ngành này, nhưng chưa biết khuyên nên thi trường nào. Cảm ơn về bài viết của bạn nhé!

Minh Anh

Member
Reaction score
14
Mình là sinh viên Học Viện Tài Chính nè. :):):) . Có thể học khối A, A1 hoặc D nhé. Có nhiều ngành liên quan đến xuất nhập khẩu lắm. Mình đang học năm cuối Hải quan nè . ^^

Long Hồ

Reaction score
0
Bách khoa Hà Nội có ngành xuất nhập khẩu - logistics thì chắc Đại học Bách khoa HCM cũng có nhỉ.
Nếu thế thì trường này là học những ngành nào vậy ạ?

Ruby Lieu

Reaction score
0
bên đai học công nghệ giao thông vận tải có ngành Logistics và quản trị chuỗi cung ứng khá hay, mấy bạn mình quen là sinh viên trường đó, toàn con trai học . Các bạn nữ học ngành này cũng được chứ nhưng hầu mình quen ngành này toàn nam học.

Nhữ Việt Dung

Reaction score
0
mấy bạn mình thi khối D vào ngành kinh tế đối ngoại của Đại học Ngoại thương đứa nào cũng giỏi tiếng anh, bảo sao chúng nó đi làm xuất nhập khẩu lương cao, giờ mà trái ngành làm xuất nhập khẩu mà lại dốt tiếng Anh thì cũng khó nhỉ.

Thành viên trực tuyến