nhận quà cho em qua đường chuyển phát nhanh từ UK về VN

đào văn tính

Reaction score
0
Bạn em có gửi quà cho em qua đường chuyển phát nhanh từ UK về vn. Sau 1 vài ngày đồ về đến vn thì nhân viên của hãng express gửi mail e phải đóng thuế từng này từng này. E cũng chưa biết chuyện gì thì tiếp tục nhận 1 email từ 1 nhân viên khác của hãng là số tiền thế này thế này tỉ giá thế này. Xog bạn nhân viên express nhắn em là đang mang ra thông quan và sẽ mang đồ qua tận nhà cho em và e đóng thuế thẳng cho bưu tá. Đến hnay là hơn 10 ngày và mọi chuyện vẫn chưa giải quyết xong. Mọi người am hiểu về luật giúp đỡ em trong trường hợp này với ạ. Em cảm ơn.

Reaction score
0
Bạn em có gửi quà cho em qua đường chuyển phát nhanh từ UK về vn. Sau 1 vài ngày đồ về đến vn thì nhân viên của hãng express gửi mail e phải đóng thuế từng này từng này. E cũng chưa biết chuyện gì thì tiếp tục nhận 1 email từ 1 nhân viên khác của hãng là số tiền thế này thế này tỉ giá thế này. Xog bạn nhân viên express nhắn em là đang mang ra thông quan và sẽ mang đồ qua tận nhà cho em và e đóng thuế thẳng cho bưu tá. Đến hnay là hơn 10 ngày và mọi chuyện vẫn chưa giải quyết xong. Mọi người am hiểu về luật giúp đỡ em trong trường hợp này với ạ. Em cảm ơn.
Trước e có đi 1 lô TNT và hình như cũng 25kg thôi.
Vì khách yêu cầu đóng thuế nên mới khai quan và đóng thuế lấy hàng. Còn theo em biết thường thì đi CPN k có đóng thuế
Chị hỏi xem bên bạn chị gửi đi như thế nào mà về đây đóng thuế rồi checks kỹ vs bên CPN xem ntn rồi giải quyết tiếp

dũng trí

Reaction score
0
Trước e có đi 1 lô TNT và hình như cũng 25kg thôi.
Vì khách yêu cầu đóng thuế nên mới khai quan và đóng thuế lấy hàng. Còn theo em biết thường thì đi CPN k có đóng thuế
Chị hỏi xem bên bạn chị gửi đi như thế nào mà về đây đóng thuế rồi checks kỹ vs bên CPN xem ntn rồi giải quyết tiếp
Đi CPN vẫn đóng thuế bình thường nha bạn

dũng trí

Reaction score
0
Hàng của bạn là hàng gì vậy bạn?

Ms Lemon

Member
Reaction score
5
- Căn cứ quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều 103 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Quy định kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khâu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu” thì:

“Hàng hoá gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có trị giá khai báo nằm trong định mức miễn thuế theo quy định của Thủ tướng Chính phủ về mức giá trị hàng hoá nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh được miễn thuế. Trường hợp hàng hoá nhập khẩu vượt tiêu chuẩn được miễn thuế thì phải nộp thuế cho toàn bộ lô hàng; nếu tổng số tiền thuế phải nộp của cả lô hàng dưới 50 (năm mươi) nghìn đồng thì được miễn thuế đối với cả lô hàng.”

- Căn cứ Điều 1 Quyết định số 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11/2010 của Thủ tướng Chính phủ “về mức giá trị hàng hoá nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh được miễn thuế” thì:

“Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị từ 1.000.000 đồng (một triệu đồng) trở xuống được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.
Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị trên 1.000.000 đồng (một triệu đồng) phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật.”

Nếu giá trị lô hàng vượt quá giá trị quy định sẽ phải nộp thuế theo quy định. Các loại thuế phải nộp là: thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng và lệ phí hải quan.

- Căn cứ Điều 3 Thông tư số 191/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015 của Bộ Tài chính “Quy định thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh đường hàng không quốc tế” thì:

Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh đường hàng không quốc tế làm thủ tục hải quan tại:
1. Chi cục Hải quan cửa khẩu.
2. Chi cục Hải quan quản lý địa điểm kiểm tra hải quan tập trung đối với hàng hóa chuyển phát nhanh đáp ứng các điều kiện quy định tại Thông tư này.

- Căn cứ khoản 1 Điều 16 Thông tư số 191/2015/TT-BTC:

Đối với những lô hàng do doanh nghiệp chuyển phát nhanh thay mặt chủ hàng thực hiện thủ tục hải quan thì doanh nghiệp chuyển phát nhanh nộp tiền thuế ấn định đối với hàng hóa.
Đối với hàng hoá là quà biếu, quà tặng có trị giá vượt quá định mức xét miễn thuế, miễn thuế nêu trên thì phải nộp thuế đối với phần vượt (thuế nhập khẩu và thuế GTGT).

Thành viên trực tuyến