Nhờ giải đáp về LC

Reaction score
0
Công ty mình đang gặp 1 tình huống như này
Bên mình chuẩn bị mở LC để ship hàng về Hải Phòng. Trong LC có mention ngày latest shipment date. Bên mình muốn hàng về càng sớm càng tốt tức là phải về trong tháng 3. Và trong LC có yêu cầu latest shipment date là 22/3 nhg bên bán bảo là muộn nhất là 22/5. Bên mình nói là k đồng ý và họ bảo chỉ là dự phòng và tất nhiên là cho hàng lên tàu sớm nhất có thể
Và họ nói rằng phải có LC chính thức trước khi book tàu

Vậy cả nhà cho mình hỏi?
1) Có cần phải LC trước khi book tàu hay k?
2) Làm thế nào để họ phải đưa hàng lên tàu sớm trong tháng 3 hoặc muộn nhất là đầu tháng 4? Ý mình là bắt họ phải có trách nhiệm chứ k được đưa hàng về muộn
Em cảm ơn mọi người nhiều.

Hà Thuý Hồng

Reaction score
0
Công ty mình đang gặp 1 tình huống như này
Bên mình chuẩn bị mở LC để ship hàng về Hải Phòng. Trong LC có mention ngày latest shipment date. Bên mình muốn hàng về càng sớm càng tốt tức là phải về trong tháng 3. Và trong LC có yêu cầu latest shipment date là 22/3 nhg bên bán bảo là muộn nhất là 22/5. Bên mình nói là k đồng ý và họ bảo chỉ là dự phòng và tất nhiên là cho hàng lên tàu sớm nhất có thể
Và họ nói rằng phải có LC chính thức trước khi book tàu

Vậy cả nhà cho mình hỏi?
1) Có cần phải LC trước khi book tàu hay k?
2) Làm thế nào để họ phải đưa hàng lên tàu sớm trong tháng 3 hoặc muộn nhất là đầu tháng 4? Ý mình là bắt họ phải có trách nhiệm chứ k được đưa hàng về muộn
Em cảm ơn mọi người nhiều.
Tàu đi từ đâu cậu ơi? Nếu 22/3 thì cậu mua hàng ở tq hoặc các nc châu á thôi đúng k?

Ngô Mai Hương

Reaction score
1
Để 22.05 thi muộn quá. Nếu xuất hàng quá ngày muộn nhất thì chỉ bị phạt lỗi chứng từ mấy chục úd nếu bên mua chấp nhận nhận bộ chứng từ. Và nhà nhập khẩu có quyền từ chối nhận bộ ctu & nhận hàng với lý do chứng từ ko sạch

Hà Thuý Hồng

Reaction score
0
Tớ mua từ Ý, đấy là dự định. Bên tớ chấp nhận lên vào đầu tháng 4 cũng ok
T nghi the nay! Câu bao nó cho schedule! Thường tàu đi từ các nơi xa xa! Một tuần 1 chuyến! Theo schedule đó cậu chốt ngày lastest date ví dụ nó có tàu ngày 22/3 chuyến tiếp theo là ngay bn... thì sẽ cộng thêm chừng đó ngày! Cậu mua cif hả?

Reaction score
0
T nghi the nay! Câu bao nó cho schedule! Thường tàu đi từ các nơi xa xa! Một tuần 1 chuyến! Theo schedule đó cậu chốt ngày lastest date ví dụ nó có tàu ngày 22/3 chuyến tiếp theo là ngay bn... thì sẽ cộng thêm chừng đó ngày! Cậu mua cif hả?
Lc mở trc khi bk tàu để đảm bao bên mua và bên bán xem xét xem các đieu khoan trog lc có phù hợp k và các bên có đáp ứng dc k? Thông thường cậu nên bảo ngân hàng phát hành draft lc gửi cho nó nó cfm sẽ dựa vào đó để issue bản final! Theo như tớ bít thì cug mất vài ngày nên cậu chốt nhanh lên ý:)

Hà Thuý Hồng

Reaction score
0
Lc mở trc khi bk tàu để đảm bao bên mua và bên bán xem xét xem các đieu khoan trog lc có phù hợp k và các bên có đáp ứng dc k? Thông thường cậu nên bảo ngân hàng phát hành draft lc gửi cho nó nó cfm sẽ dựa vào đó để issue bản final! Theo như tớ bít thì cug mất vài ngày nên cậu chốt nhanh lên ý:)
Uh, tớ mua CIF. Mọi điều khoản LC thì ok hết chỉ có mỗi ngày lên tàu còn đang phải đàm phán

Thành viên trực tuyến