TEU là gì?

Reaction score
0
Cho em hỏi kỹ một chút về khái niệm TEU, có ai biết cái này không ạ? Em thấy khái niệm này thường được dùng nhiều khi vận chuyển hàng hóa bằng container nhưng lại không hiểu nhiều lắm, ai giải đáp hộ em với ạ?

Trần Phí An

Reaction score
0
Cho em hỏi kỹ một chút về khái niệm TEU, có ai biết cái này không ạ? Em thấy khái niệm này thường được dùng nhiều khi vận chuyển hàng hóa bằng container nhưng lại không hiểu nhiều lắm, ai giải đáp hộ em với ạ?
TEU viết tắt của twenty-foot equivalent units trong tiếng Anh, tức “đơn vị tương đương 20 feet là đơn vị đo lường sức chứa hàng hóa theo container (có thể hiểu là trọng tải TEU hoặc công suất TEU đều được) được làm căn cứ tương đương cho một cont tiêu chuẩn ứng với chiều dài là 20ft × chiều rộng 8 ft × chiều cao 8,5 ft. học xuất nhập khẩu

Có 3 loại container phổ biến làm tiêu chuẩn là 20ft – 40ft – 45ft. Tính ra cho một TEU tương ứng với một khoảng 39 m³ thể tích, ứng với 1 cont 20ft hay là 1 cont 40ft bằng 2 TEU. Với container 45ft cũng được quy ra làm 2 TEU.
khóa học kế toán tổng hợp thực hành
TEU là đơn vị được container hóa, được hiểu 1 teu = ton hay 1 teu = containner. Người ta thường sử dụng đơn vị TEU nhiều trong những chuyến vận chuyển hàng hóa có quy mô lớn, để thuận tiện hơn trong cách dùng. Ngoài đơn vị TEU, người ta cũng sử dụng thêm đơn vị FEU tương ứng là 2 TEU = 1 FEU. kế toán công ty xây dựng

Nguồn: https://xuatnhapkhauleanh.edu.vn/

Trần Hoa

Reaction score
0
Em chưa biết làm nhiều về xuất nhập khẩu, cho em hỏi một chút, khi nào vận chuyển bằng container người ta sẽ sử dụng TEU này làm đơn vị tính hay là còn đơn vị sử dụng khác, vì khi học em không thấy đề cập nhiều về đơn vị này

Emy Nguyễn

Reaction score
0
Em chưa biết làm nhiều về xuất nhập khẩu, cho em hỏi một chút, khi nào vận chuyển bằng container người ta sẽ sử dụng TEU này làm đơn vị tính hay là còn đơn vị sử dụng khác, vì khi học em không thấy đề cập nhiều về đơn vị này
Hi em khóa học hành chính nhân sự tại đà nẵng
Dùng cách gọi theo loại cont: 20'DC, 40'DC/40'HC, 45', 20'RF/40'RF, 20'OT/40'OT, 20'FR/40'FR.
Còn TEU hiểu là 1 cont 20'DC, 40'DC/HC sẽ là 2 TEU.
Cách gọi TEU là để ngắn gọn, ví dụ thay vì nói phí CIC là 50usd/20'dc thì người ta thường nói: CIC: usd 50/TEU, như vậy sẽ hiểu luôn là CIC: usd 100/cont 40'DC/HC

Thành viên trực tuyến