Review CHÍNH XÁC học xuất nhập khẩu ở đâu tốt?

Minh Anh

Member
Reaction score
14
Mình đi học thử ở Lê Ánh thấy cũng thích, thầy dạy cũng hay, mỗi tội k có giờ học ban ngày, nên mình đang phải đợi 1 thời gian nữa mua xe rồi mới đi học, chứ đi tối ra tận Vũ Phạm Hàm xong về Cổ nhuế hơi sợ mà lại suốt ngày lo hết bus. :(

Minh Anh

Member
Reaction score
14
Mình là sinh viên năm cuối ngành Hải quan của Học Viện Tài Chính, đã đi học thử tại Lê Ánh, ngoại thương rồi. nếu ai định học chuyên sâu thì chắc ngoại thương nhỉnh hơn chút, vì các thầy cô đều là PGS, Tiến sĩ, thích hợp để học cao học nhé. Lê ánh cũng có khoá chuyên sâu nhưng mình chưa học thử nên chưa biết. Mình học lại nên học khoá cho người mới bắt đầu cho chắc ăn, thấy cũng dễ hiểu, thầy dạy cũng chi tiết, lấy ví dụ với kể chuyện thực tiễn khá là hay!

Minh Phương Ánh

Reaction score
0
trước ko học ngành xuất nhập khẩu mà vẫn làm xuất nhập khẩu, chắc là do cái duyên rồi, thấy trang này khá hữu ích, ko ngờ còn review cho mọi người nơi học xuất nhập khẩu nữa. Cũng muốn tham gia chút cho zui, cơ mà nhiều bạn có vẻ thích nghề này vì lương cao nhỉ,,,,,ơ, nghề nào mà chẳng lương cao nếu bạn GIỎI, nhưng mà lương thấp cũng đầy ra..điển hình như mình. Ban đầu làm hơi nản, lương thấp, làm hiện trường phải đi nhiều, nóng chày chày vẫn đang vi vu ngoài đường,,,,,thú thật có lúc định bỏ nghề
Nhưng mà nghĩ giờ đâm lao phải theo lao, làm một thời gian rồi đợi khi nào ổn ổn, xin vào làm chứng từ, dc ngồi văn phòng có điều hóa, hihe, lương ổn hơn nhưng ko phải cao quá, rồi càng làm càng ham, làm cả sales support ,l lương cao hơn.
Nói chung, mình thấy để lương cao thì phải có tiếng Anh ít nhất ở mức khá, chứ đừng mơ mộng kiểu em biết nghiệp vụ, em được học này nọ mà lương cao, nếu ko chốt đc sales (mà đa số sử dụng tiếng anh) thì cũng lẹt đẹt lắm,
chia sẻ thế này để các bạn bớt mơ mộng, nhưng bạn nào thực sự có hứng thú và có vốn tiếng anh thì đảm bảo là lương ko thua xa mấy ngành khác,,,,,"))
Thấy bác nói này em bớt ảo tưởng luôn á, định khuyên đứa em trai vừa mới ra trường đi học logistics, xuất nhập khẩu, nhưng cái này xác định là phải gắn bó lâu dài nhỉ, chứ chẳng phải là ăn sổi ngày 1 ngày 2 được, và khi có kinh nghiệm rồi lương mới cao hơn đúng ko bác? em chỉ sợ thằng em trai em nó lại ko chịu được, bác có thể chia sẻ đôi chút về kinh nghiệm khi mới học xuất nhập khẩu ko ạ, và nên chuẩn bị gì khi học xnk ko bác?

Bing Bôn

Reaction score
0
Zời, mình cũng mộng mị nghĩ xuất nhập khẩu là cái gì xa xôi lắm, lương cao lắm, gặp người nước ngoài, đi cafe cà pháo các kiểu, kiểu chanh sả nhưng thực tế thì cày như điên, suốt ngày mail mail, làm nhiều rồi quen chứ mới làm thì loạn thật luôn, quá loạn.
Các thanh niên nào đang ảo tưởng sức mạnh thì dừng lại ngay nhé, đừng mờ mộng, và nếu xác định làm nghề này thì kiến thức phải thật chắc, ko là dễ bị lung lay lắm, còn nếu đã bám chắc thì lương cũng hoành tráng lắm,,,

Reaction score
0
trước ko học ngành xuất nhập khẩu mà vẫn làm xuất nhập khẩu, chắc là do cái duyên rồi, thấy trang này khá hữu ích, ko ngờ còn review cho mọi người nơi học xuất nhập khẩu nữa. Cũng muốn tham gia chút cho zui, cơ mà nhiều bạn có vẻ thích nghề này vì lương cao nhỉ,,,,,ơ, nghề nào mà chẳng lương cao nếu bạn GIỎI, nhưng mà lương thấp cũng đầy ra..điển hình như mình. Ban đầu làm hơi nản, lương thấp, làm hiện trường phải đi nhiều, nóng chày chày vẫn đang vi vu ngoài đường,,,,,thú thật có lúc định bỏ nghề
Nhưng mà nghĩ giờ đâm lao phải theo lao, làm một thời gian rồi đợi khi nào ổn ổn, xin vào làm chứng từ, dc ngồi văn phòng có điều hóa, hihe, lương ổn hơn nhưng ko phải cao quá, rồi càng làm càng ham, làm cả sales support ,l lương cao hơn.
Nói chung, mình thấy để lương cao thì phải có tiếng Anh ít nhất ở mức khá, chứ đừng mơ mộng kiểu em biết nghiệp vụ, em được học này nọ mà lương cao, nếu ko chốt đc sales (mà đa số sử dụng tiếng anh) thì cũng lẹt đẹt lắm,
chia sẻ thế này để các bạn bớt mơ mộng, nhưng bạn nào thực sự có hứng thú và có vốn tiếng anh thì đảm bảo là lương ko thua xa mấy ngành khác,,,,,"))
làm vị trí ops trong công ty logistics thì lương thế nào bạn? và có nên học xuất nhập khẩu ở trung tâm dạy nghề xnk để làm vị trí này ko ạ? mình thấy có nhiều bạn mình làm mà cũng ko qua đào tạo gì hết á, cứ thế đi làm người ta hướng dẫn cho thui, b có biết nhiều về vị trí này khôg?

Minh Anh

Member
Reaction score
14
làm vị trí ops trong công ty logistics thì lương thế nào bạn? và có nên học xuất nhập khẩu ở trung tâm dạy nghề xnk để làm vị trí này ko ạ? mình thấy có nhiều bạn mình làm mà cũng ko qua đào tạo gì hết á, cứ thế đi làm người ta hướng dẫn cho thui, b có biết nhiều về vị trí này khôg?

Em tưởng mình vẫn phải biết các kiến thức cơ bản chứ ạ? Vì vào đó ngta chỉ Training cho mình theo cách mà công ty ngta đang thực hịện thôi chứ nhỉ?

Quang Hòa

Reaction score
0
Ở đây có mem nào từng mua hàng trung quốc ko? em vẫn thường làm tiểu ngạch, giờ buôn bán lớn hơn, cũng nên làm chính ngạch, có chỗ nào để học xuất nhập khẩu nhưng mà chuyên về hàng Trung ko nhỉ? em xác định là cũng làm chuyên tuyến này thôi nên muốn học ai đó có kinh nghiệm nhiều trong mua bán hàng hóa với Trung Quốc. Hợp đồng, chứng từ hay vận chuyển, hải quan, cơ bản là vậy, mọi người có ai biết giới thiệu em nữa nhé.

bùi khánh chi

Reaction score
0
Mình đang phân vân không biết nên học nghiệp vụ xuất nhập khẩu ở đâu. Mình có tham khảo với anh chị có làm bên xuất nhập khẩu thì họ bảo nghiệp vụ xuất nhập khẩu khó để mà tự học vì nó có nhiều từ ngữ chuyên ngành cộng với phải trực tiếp thao tác mới ngấm được. Mà nghiệp vụ là ccái bắt buộc nếu muốn làm trong ngành này thì phải nắm chắc để vận dụng vào thực tế. Cũng khổ lắm. Các anh chị cũng đi làm mấy năm rồi nên công việc nhiều chẳng có thời gian chỉ bảo mình gì cả. Giờ có ai biết trung tâm nào chuyên đào tạo mảng nghiệp vụ có thể hỗ trợ mình được không???????

Reaction score
0
Mình đang phân vân không biết nên học nghiệp vụ xuất nhập khẩu ở đâu. Mình có tham khảo với anh chị có làm bên xuất nhập khẩu thì họ bảo nghiệp vụ xuất nhập khẩu khó để mà tự học vì nó có nhiều từ ngữ chuyên ngành cộng với phải trực tiếp thao tác mới ngấm được. Mà nghiệp vụ là ccái bắt buộc nếu muốn làm trong ngành này thì phải nắm chắc để vận dụng vào thực tế. Cũng khổ lắm. Các anh chị cũng đi làm mấy năm rồi nên công việc nhiều chẳng có thời gian chỉ bảo mình gì cả. Giờ có ai biết trung tâm nào chuyên đào tạo mảng nghiệp vụ có thể hỗ trợ mình được không???????
đấy là cái khổ khi đi làm mà ko biết nghiệp vu xnk rồi trông chờ vào mấy ông bà trong công ty
Họ thì ....có đủ lí do để này nọ, mình cứ chủ động thì hơn bnạ ạ, giờ các trung tâm đào tạo xnk thực tế, học ở đó có người hướng dẫn chi tiết vẫn hơn, bạn tham khảo mấy trung tâm dạy xuất nhập khẩu trên mạng ý, hoặc trong này mọi người cũng hay đi học ở Eximtrain hay là TT LÊ Ánh ý

Lê Phượng Nhi

Reaction score
2
Chả biết bên Kiến tập có hỗ trợ thực tập hay sao nhỉ? Mà chẳng thấy chủ thớt nói gì cả ấy, em tính học ở đây vì em đang cần chỗ thực tập gấp,em học chuyên ngành xuất nhập khẩu nên cần chỗ thực tập nữa, tìm hiểu về trung tâm này có ít thông tin quá, thấy mỗi ở đây là nói chi tiết chút,
Chủ thớt nếu có thời gian thì vào đây review thêm xíu, giúp em với, chứ như bên Lê Ánh với Eximtrain thì đại trà quá, nhiều người học nên em ko thích lắm ý, em học chỗ nào giới thiệu đơn vịi thực tập là dc rồi ak,
Thanks chủ top nhiều nha!

trung thành

Reaction score
3
Mình đang tìm hiểu về ngành xuất nhập khẩu và có ý định chuyển nghề. nhưng mà hồi đại học học tiếng anh ít quá, bây giờ đọc mấy từ viết tắt, với cả mấy từ tiếng anh trong xuất nhập khẩu khó nhớ quá, có những từ cũng dài nữa. Cũng định đi học ở trung tâm nhưng mà sợ chưa biết gì xong đi học trung tâm luôn thì không theo kịp. Ai đi học thử trung tâm nào mà dạy tốt với cả dễ hiểu, dễ nhớ tiếng anh thì feedback hộ với.

Ngô Lượng

Reaction score
0
Chả biết bên Kiến tập có hỗ trợ thực tập hay sao nhỉ? Mà chẳng thấy chủ thớt nói gì cả ấy, em tính học ở đây vì em đang cần chỗ thực tập gấp,em học chuyên ngành xuất nhập khẩu nên cần chỗ thực tập nữa, tìm hiểu về trung tâm này có ít thông tin quá, thấy mỗi ở đây là nói chi tiết chút,
Chủ thớt nếu có thời gian thì vào đây review thêm xíu, giúp em với, chứ như bên Lê Ánh với Eximtrain thì đại trà quá, nhiều người học nên em ko thích lắm ý, em học chỗ nào giới thiệu đơn vịi thực tập là dc rồi ak,
bên kiến tập học cũng dc bạn, nhưng phí hơi cao, và học nhiều về logistics, phần mua bán hàng hóa quốc tế thì bạn nên tìm hiểu thêm bên ngoài, mình có đứa em cũng đi học bên này rồi,

miule

Reaction score
0
em đang viết cv xin việc xuất nhập khẩu mà hoang mang quá anh chị ạ, chắc ở đây có nhiều anh chị đi làm xuất nhập khẩu rồi ạ? Có thể chia sẻ giúp em với ạ, em chưa có kinh nghiệm đi xin việc mà lại còn bên lĩnh vực xuất nhập khẩu nữa, tiếng Anh của em khá, và em mới học xong 1 khóa xuất nhập khẩu thực tế nên em đang tính xin vào vị trí mua hàng, em nghe nói làm công việc này lương ổn và cũng có khả năng thăng tiến nữa,
Mong mọi người cho em chút lời khuyên ạ,

Lê Xuân Thắng

Reaction score
0
em đang viết cv xin việc xuất nhập khẩu mà hoang mang quá anh chị ạ, chắc ở đây có nhiều anh chị đi làm xuất nhập khẩu rồi ạ? Có thể chia sẻ giúp em với ạ, em chưa có kinh nghiệm đi xin việc mà lại còn bên lĩnh vực xuất nhập khẩu nữa, tiếng Anh của em khá, và em mới học xong 1 khóa xuất nhập khẩu thực tế nên em đang tính xin vào vị trí mua hàng, em nghe nói làm công việc này lương ổn và cũng có khả năng thăng tiến nữa,
Mong mọi người cho em chút lời khuyên ạ,
https://sinhvienngoaithuong.vn/mau-cv-xin-viec-nganh-xuat-nhap-khau/ đọc thêm nhé em, thực ra chỉ là một số cách để mình gây ấn tượng với việc viết CV thôi, quan trọng nhất vẫn là việc phỏng vấn nhé, em có thể tìm hiểu thêm về cách phỏng vấn hiệu quả khi đi xin việc xuất nhập khẩu, nếu em xin làm mua hàng hay làm sales XNK, chứng từ thì nên tìm hiểu kĩ hơn nhé,

Reaction score
0
Giờ nhiều chỗ họ giới thiệu thực tập xuất nhập khẩu mà em, bên kiến tập thì chị thấy học phí hơi cao thôi, còn chất lượng thì ko rõ, Nhưng mà nghe nói bên đó cũng dạy xuất nhập khẩu thực tế đó, nên nếu muốn học xuất nhập khẩu để đi làm thì cũng tốt, Nhưng sao mình ko thấy bên đó rầm rộ, nổi tiếng như chỗ khác nhỉ??

Trang Trang

Reaction score
0
em thấy là bây giờ trung tâm nào cũng có các kiểu sales giống nhau ý. nhưng lúc tư vấn với cả học nó lại khác nhau 1 trời 1 vực. Không biết là có ai đi học trung tâm mà được trung tâm giới thiệu đi thực tập thật chưa ạ? Em muốn đi học xong rồi tìm chỗ thực tập theo giới thiệu của trung tâm , nhưng lại không quen ai từng đi học ở trung tâm nào cả. nên thấy hoang mang quá.

Reaction score
1
mình là sinh viên nghành kĩ thuật. bây giờ muốn chuyển qua làm bên xnk. mình dự tính là ra tết sẽ đi học một khóa cho người mới bắt đầu bên trung tâm lê ánh. Các bạn có có thể tư vấn cho mình nên chuẩn bị nhưng gì trước khi đi học được không ạ. Mình cám ơn ạ

oanh lq

Reaction score
1
mình là sinh viên nghành kĩ thuật. bây giờ muốn chuyển qua làm bên xnk. mình dự tính là ra tết sẽ đi học một khóa cho người mới bắt đầu bên trung tâm lê ánh. Các bạn có có thể tư vấn cho mình nên chuẩn bị nhưng gì trước khi đi học được không ạ. Mình cám ơn ạ
thế là bạn học trái ngành hả?giờ nhiều người làm chỗ mình, làm xuất nhập khẩu, cơ mà lúc trước họ có học đúng chuyên ngành xnk đâu, toàn học ngành khác thôi ak, nên mình nghĩ bạn cũng đừng quá lo, khi đi làm họ rèn mình nhiều mà, Còn t thấy chỗ t nhiều bạn vẫn đi đào tạo xnk ở trung tâm, họ học khóa học xuất nhập khẩu ngắn hạn tầm hơn 1 tháng thôi, nghe có vẻ ổn đấy, bạn xem trung tâm đó có dạy xuất nhập khẩu thực tế ko thì học nhé///

Reaction score
1
thế là bạn học trái ngành hả?giờ nhiều người làm chỗ mình, làm xuất nhập khẩu, cơ mà lúc trước họ có học đúng chuyên ngành xnk đâu, toàn học ngành khác thôi ak, nên mình nghĩ bạn cũng đừng quá lo, khi đi làm họ rèn mình nhiều mà, Còn t thấy chỗ t nhiều bạn vẫn đi đào tạo xnk ở trung tâm, họ học khóa học xuất nhập khẩu ngắn hạn tầm hơn 1 tháng thôi, nghe có vẻ ổn đấy, bạn xem trung tâm đó có dạy xuất nhập khẩu thực tế ko thì học nhé///
Tớ học trái nghành. Giờ không biết nên chuẩn bị gì trước vậy cậu

Minh Ánh Lê

Reaction score
0
Trên này có ai đi làm về XNK chưa ạ, em muốn tìm một công ty đối tác về xuất nhập khẩu, kiểu đơn vị logistics/forwarder để hợp tác nhập hàng, ai đang làm thì contact cho em nhé, cảm ơn mọi người, em mail của em, minhle968@gmail.com. thanks cả nhà,

Thành viên trực tuyến